Trang 1 của 22 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 213

Tăng điểm cho EE và AE, mời tham khảo

Elf Buff và Elf Chiến - các chỉ số và cách nâng điểm để sử dụng items ​

Trong 5 nhân vật của lục địa MU ( Dark Knight, Dark Wizard, Elf, Magic Gladiator, Dark Lord ), Elf là nhân vật nữ duy nhất có thể coi là "mỹ nhân thời loạn lạc ). Không những có vẻ ngoài duyên dáng, xinh đẹp mà cách chơi elf cũng có nhiều dạng hơn những nhân vật kia. Bạn có thể build nàng elf của mình theo đường "yểu điệu thục nữ" , chân yếu tay mềm với vẻ ngoài dịu dàng, nữ tính ( mặc đồ vine, silk, wind ) nhưng lại rất cần thiết với những "anh hùng" khi xông pha nơi chiến trận, bạn cũng có thể build nàng thành các chiến binh mạnh mẽ không kém với anh char nam trong game với tài thiện xạ nổi tiếng, bắn cung bách phát bách trúng và "hầm hố" trong những bộ set của chiến binh nữ ( divine, spirit, guardian, red spirit ) , hoặc bạn cũng có thể "2 trong 1" bằng cách kết hợp cả hai cách luyện và phân bố điểm thật chính xác cho nhân vật này. Cách build elf nào cũng có ưu khuyết điểm của nó và sau một thời gian chơi MU cũng khá lâu và tham khảo thêm cách build elf của những MU khác, mình xin chia sẻ với các bạn các chỉ số cần thiết để build elf và mặc đồ. Nếu có gì sai sót xin các bạn vui lòng đóng góp để những người chưa chơi elf bao giờ, hoặc có ý định chơi elf sẽ có ít nhiều kinh nghiệm và ý tưởng cho việc chọn lựa nhân vật của mình.

Nguồn tham khảo phần lớn bên muonline.vn

Đầu tiên là các chỉ số điểm của Elf
    Sức mạnh : 22
    Nhanh nhẹn : 25
    Lượng máu ( Vitality ) : 10
    Lượng máu ( HP - Life cột màu đỏ ) : 80
    Năng lượng : 10
    Mana : 30 ( cột màu xanh )

1 - Với dạng EE ( Energy Elf - Elf buff )

Phải xác định trước tiên là build elf theo dạng này, chủ yếu là tăng energy ( năng lượng ), tăng càng nhiều cột mana màu xanh càng cao, buff càng "đã" ) . . ( Con Magic Gladiator cũng có 1 đường train theo cách này ). Vì vậy, bạn nên xác định là chủ yếu tăng điểm vô đây, còn sức mạnh và nhanh nhẹn chỉ để đủ điểm mặc đồ nào mà bạn thích. Nhẹ nhất là đồ vine, sau đó đến silk và wind . Thông thường khá nhiều mỹ nhân nhà ta lựa chọn mặc đồ vine +9 ( nhìn vừa dễ thương lại không phải tốn nhiều points để nâng vào stre và agi ). À, tôi phải xin lưu ý các bạn một điều là trong bài này tôi sẽ hạn chế nói đến đồ exc, nếu có cũng chỉ cho các bạn tham khảo, vì tôi không biết là tỉ lệ drop đồ trong MU FPT có "rộng rãi" như các MU kia không, và đồ exc có dễ kiếm không nên chưa dám nói :| )

Mình nêu ra đây chỉ số cần thiết để mặc một bộ vine +7 và vine +9
    Vine +7 ( chỉ có áo )
    Sức mạnh cần thiết : 47
    Nhanh nhẹn cần thiết : 75
    Khi đó sức chống đỡ ( Defense ) được cộng thêm là 29

Vine +9 ( chỉ có áo )
    Sức mạnh cần thiết : 53
    Nhanh nhẹn : 86
    Def ---> + 35

Và đây là một bộ vine max exc + 13 ( áo )
    Sức mạnh : 83
    Nhanh nhẹn : 153
    Def ----> + 72

Mình không nêu chỉ số điểm để mặc quần, găng tay, nón .. vì áo là cao nhất, nếu mặc được áo là sẽ mặc được hết mấy cái kia. Với lại, các chỉ số này chưa có opt ( nếu có opt thì phải tăng thêm sức mạnh nữa , các bạn nhớ lưu ý )

. . còn tiếp .. xin MOD duyệt bài nhanh để em còn post típ )

Có một thời gian chơi bên Mu vietnamnet ( MU VNN ), theo mình thấy ngoài đồ vine được nhiều elf buff lựa chọn để mặc, bên cạnh đó đồ wind cũng được ưa thích nhiều không kém, có lẽ là màu xanh da trời rất đẹp và dễ thương của nó @};- Đặc biệt là khi đồ của bạn full max thì sẽ có cái vòng sáng màu vàng cuộn xung quanh nhân vật, nhìn rất hấp dẫn . Tuy là đồ wind cần nhiều sức mạnh và nhanh nhẹn để mặc hơn vine và silk, nhưng theo tình hình trước mắt MU FPT của chúng ta có Kalima đến tầng 6 và Công thành chiến ( cùng nhiều các Event khác ) thì mình nghĩ các elf buff cũng nên nghĩ đến việc trang bị cho mình một bộ đồ wind tử tế để có thể tham gia vào các sự kiện đó 1 cách "an toàn"

Mình rất thích màu xanh của đồ wind nên sẽ "ưu tiên" post các chỉ số cần thiết để mặc đồ wind +9 và 11 ^ ^ . Còn các bạn nào muốn hỏi các chỉ số để mặc bộ wind thấp hơn hoặc cao hơn, hoặc các đồ khác mà mình không kể ở đây thì cứ post bài lên đây, mình sẽ nêu ra cho các bạn tham khảo

Wind +9 ( lúc này đã có màu xanh da trời sáng đẹp rất nữ tính và sang trọng ~:> )
    Sức mạnh : 73
    Nhanh nhẹn : 161
    Def ---> + 43

Wind +11 ( có vòng sáng quanh thân , rất hợp với dáng em )
    Sức mạnh : 78
    Nhanh nhẹn : 176
    Def ---> +52

Còn đây là wind max exc + 13 ( mình mà có được bộ này chắc không còn gì để mà mong ước nữa . . hix hix )
    Sức mạnh cần thiết : 106
    Nhanh nhẹn : 250
    Def ---> +81

tăng 1 lvl thì sẽ được thưởng 5 points. Như vậy, để mặc được bộ wind exc +13 thì tàn tàn cũng phải lvl 65 - 70 ( trừ hao ra để nếu đồ có opt ở dưới thì cũng ok )

Thật ra, nếu như đã tăng điểm để elf mặc được một bộ wind exc +13 như thế này ( chưa tính opt ) và sau đó tăng hết điểm vô energy thì elf đã nghiêng hẳn sang phía build "2 trong 1" , mana và sức buff không bằng với elf chỉ mặc đồ vine, silk nhưng nếu đủ lvl 300 để vô Kalima 6 và tham gia Công thành chiến thì bảo đảm sẽ có cơ hội trụ lại lâu hơn những elf khác. Nếu không tin, bạn hãy để ý những đoạn trailers MU Công thành và giết Kundun của MU Korea và FPT, các elf buff đều mặc đồ wind exc - còn các nường mặc đồ vine thì chắc không chịu nổi nên lên tarkan hóng gió trời hết roài )

oh, thật là 1 cách build Elf tuyệt vời, mọi người tham khảo và đóng góp ý kiến thêm để cùng nhau học hỏi những gì mình chưa biết về nàng EE đi......
    Bạn ReaL-|FaTe| ơi, post tiếp tục đi chứ. Còn elf chiến nữa mà, đừng đi chơi với bạn gái đấy. ^_^

Ưu điểm và khuyết điểm của EE
    Như đã nói ở trên, EE là những nàng tiên chân yếu tay mềm, suốt cuộc đời của mấy nàng chỉ biết buff và buff ( à quên, còn khoản lụm đồ vô địch nữa - không tin thì hỏi mấy anh DW và DK thì biết ). So với những nhân vật cùng cấp độ khác thì nàng không thể nào đi solo như họ vào những map tương đương. Lấy ví dụ lúc trước mình chơi 1 con elf buff lvl 317 bên Mu vnn, vừa bắn vừa buff 1 con quái vật ở Tarkan 2 phải vã mồ hôi, trong khi so sánh với 1 anh DK thì DK hạ nhanh hơn nhiều. Thế nhưng, với những khả năng riêng biệt của mình : trị thương ( nói nôm na là bơm máu ), khả năng tăng defense, khả năng tăng attack cùng với thuật triệu hồi quái vật làm tay sai cho mình ( nói ghê gớm vậy chứ quái vật ở đây cao lắm là Soldier B-) ) thì EE là một nhân vật không thể thiếu trong các party hoặc khi các nhân vật khác muốn thám hiểm những vùng đất ( map ) mới mà không tự tin vào bản thân mình lắm. Đồng thời, trong các cuộc war G, tham gia các Event Blood Caste, Devil Square .. thì EE luôn được chào đón nhiệt liệt . .và nhiều khi sự có mặt của các nàng là một yếu tố khá quan trọng để quyết định thắng hay bại của nhóm người chơi.
    Vì vậy, người chơi elf buff không bao giờ sợ cô đơn và không có ai để "buôn dưa lê" .. Đôi khi không cần quen biết lẫn nhau, bạn chỉ cần đứng trước cổng Lorencia hoặc Davias buff vài cái "làm dáng" là bảo đảm có người đến mời bạn vào nhóm party ( hoặc đôi khi là vào Guild nếu họ đang cần một mỹ nhân có tấm lòng "nhân hậu" như bạn --> nói đúng hơn là mỹ nhân bít buff ). Vì vậy , EE là sự lựa chọn số 1 cho những bạn nào . . lười đánh đấm và thích kết bạn với những người chơi khác tham gia trực tuyến với mình. Còn gì thích thú hơn là vừa chơi game, vừa có thêm nhiều bạn bè mới hả bạn
    Điều lưu ý đối với EE ở đây là không nên tham gia vào Event Chaos Castle. Đây là một sự kiện gamers và các quái vật bắt buộc phải hạ gục lẫn nhau để tìm một người chiến thắng duy nhất, trong đó người chơi hoàn toàn không có khả năng party với nhau, do đó EE sẽ mất khả năng hỗ trợ của mình khi vào đây. Thế nhưng, không có nghĩa là bạn không có quyền tham gia, EE vẫn có thể vào " coi cho biết " và thậm chí bạn cũng sẽ có cơ may nhặt được chaos, bless .. nếu như bạn là một lucky elf !! )

2 - Tiếp theo là đến phần AE ( Agility Elf - Elf chiến )

Elf chiến là nữ chiến binh mạnh mẽ và không kém phần nguy hiểm so với các nhân vật khác. Trên các chiến trận đầy khói lửa mà chết chóc, hình ảnh của các AE vừa nữ tính vừa oai phong, tay cầm cung tên và mái tóc vàng óng ả tung bay theo gió .. là một hình ảnh quyến rũ đối với những ai hâm mộ AE với tài thiện xạ có thể so sánh như Thành Cát Tư Hãn . Đối với một số tay chuyên PK ( giết người ) thì AE cũng là một lựa chọn khá hoàn hảo, vì elf khi lvl cao và sử dụng cung "xịn" bắn skill 3 phát 1 lúc thì đối thủ sẽ ít cơ may "lọt lưới" hơn là các char khác . Và khi bạn có được tuyệt chiêu Ice Arrow ( Mũi tên băng ) thì đối phương chỉ còn bít khóc ròng vì không động đậy được, mặc tình cho bạn "xử lý" > . Vậy cách build AE như thế nào và items nào để "mỹ nhân" xứng đáng chọn lựa, mình xin post vài món tiêu biểu ^ ^

Cũng khá đơn giản như EE, cách build AE chỉ chú trọng tăng vào Agility (Nhanh nhẹn) . Điều này cũng khá đơn giản vì Nhanh nhẹn càng cao, khả năng né tránh của bạn càng lớn và sẽ sử dụng thoải mái những loại cung "trùm" nhất dành cho AE. Tuyệt đối không tăng vào Vitality và Energy vì như vậy sẽ rất uổng điểm.
    AE nổi tiếng về tài nghệ bắn cung bách phát bách trúng, cho nên cung tên là vũ khí không thể thiếu đối với các elf theo hướng này. Mình post chỉ số 2 loại cung Celestial Bow ( Cung Thiên Giới ) và Arrow Viper Bow ( Cung Rồng ) lên cho các bạn xem. Đây là 2 loại cung mạnh nhất dành cho AE

Cung Thiên Giới exc +13
    Sức mạnh yêu cầu : 272
    Nhanh nhẹn yêu cầu : 946
    Max Attack ---> 243

Cung Rồng ( hiện tại chưa có đồ exc nên chỉ là đồ thường +13 )
    Sức mạnh yêu cầu : 291
    Nhanh nhẹn yêu cầu : 1298
    Max Attack ---> 239

Các bạn để ý, để sử dụng cung càng "xịn", điểm Agi nhanh nhẹn càng yêu cầu cao. Do vậy để build AE, cứ tăng điểm vào Nhanh nhẹn nhé

Trang phục dành cho AE cũng là một điểm rất quan trọng, vừa làm sao thể hiện được nữ tính vừa làm sao đảm bảo khả năng an toàn cho người sử dụng. Trong Mu FPT lần này sẽ xuất hiện thêm một bộ set mới rất đẹp đó là đồ red spirit. Mình chắc là các bạn cũng sẽ thắc mắc các chỉ số yêu cầu để sử dụng được items này, nên mình sẽ chỉ đưa ra đồ này thôi. Các loại đồ khác nếu muốn hỏi chi tiết, cứ post bài trên đây nhé

Đồ Red Spirit ( Giáp Hồng Ngọc ) +13 ( chưa có exc )
    Sức mạnh yêu cầu : 250
    Nhanh nhẹn yêu cầu : 530
    Def ---> +104

Như vậy, cứ tăng điểm dần dần, đến khoảng lvl 150 là bạn hoàn toàn có thể mặc được bộ đồ max này

Ưu điểm và khuyết điểm của AE

Hiện tại mình chưa thấy AE có khuyết điểm nào nổi bật, ngoài việc đối với một số người nhìn AE không "dịu dàng" bằng EE , nhưng nếu bạn nữ thật sự yêu thích AE thì nhân vật này là lựa chọn hàng đầu để các bạn thể hiện cá tính và sự mạnh mẽ, độc lập của mình. Chơi AE là cách các bạn chứng tỏ bản lĩnh . . phụ nữ ngày nay
    Tài bắn tên từ xa và bách phát bách trúng của nàng là một lợi thế hoàn toàn không thể chối cãi trong việc . . ks và pk !! ;;> Nói đùa vậy thôi chứ mình không khuyến khích các bạn làm như vậy. Nói vậy là để hình dung nếu elf lvl cao và đã học được các tuyệt chiêu dành cho mình thì AE sẽ là một chiến binh rất đáng sợ cho các đối thủ khác >

Phần cuối cùng trong cách build Elf là Elf Hybrid . Đó là cách build elf tăng theo 2 đường, để làm sao vừa buff vừa chiến. Cách tăng điểm này rất bất lợi cho Elf, vì nếu nhìn theo đường buff thì buff không bằng ai --> không ai mời party và vào Guild. Hỗ trợ cho bản thân cũng không được bao nhiêu. Còn nhìn theo đường chiến thì không xài được cung xịn --> bắn yếu hơn loại AE chính hiệu vì vậy tấn công không được nhanh và mạnh. Train elf theo loại này thường hay bị gamers chế giễu là elf pede, elf hifi .. . và họ không thích party với char này lắm. Trong các Mu lậu pri ser, khi có chức năng reset thì người chơi có thể không cần chú ý lắm về điều này , nếu lần đầu họ tăng sai điểm do vô tình hoặc cố ý thì lần sau nếu reset, nhân vật của họ sẽ được tăng điểm lại từ đầu. Còn trong Mu FPT hoàn toàn không có reset, cho nên các bạn nên suy nghĩ kỹ khi tăng điểm cho elf. Đừng quá tham lam mà cho elf của mình vừa buff vừa bắn. Các cụ ngày xưa chưa chơi elf nhưng cũng đã có một câu rất hay " Một nghề cho chín còn hơn chín nghề " . Ở đây có thể áp dụng là " Buff ra buff, Bắn ra bắn .. đừng chơi chè thập cẩm !"
    Đó là theo cách nghĩ của cá nhân mình, còn các bạn nào có kinh nghiệm và cách chơi hay hơn xin mời vào góp ý kiến

Em tính chơi DW nà, chị chơi EE buff cho em nha chị . Chứ chơi AE bên FPT đồ (nghèo, nghẻo=>ngủm) nên luyện AE khổ lắm, dù sao chơi DW mai mốt bơm mana shield thì đỡ khổ hơn là AE không buff được, mà def rare đâu phải 100%, lỡ trúng 1 cái là đi luôn.

Chài, pó tay em ! Đáng lẽ em là pro elf buff bên Global thì ủng hộ elf buff cái, chưa chi gì đã lười biếng rồi [-X .. ..Mà thôi em tính dzậy cũng được, mai mốt cứ treo máy, party với chị ..bao nhiu bless rớt ra, chị "giữ" hết dùm cho > >

Chời ơi!
    Chị tui "tốt" ghê. Nhưng mà Elf buff có quan trọng speed không chị? Còn cánh nữa, có quan trọng việc mang cánh +3hp or more hay không chị?

bạn hỏi sao kì vậy !!!Efl là phải cần speed để buf cho lẹ và dĩ nhiên là cánh cấp 1 phải có 3% hp trở lên để bơm cho mình phục hồi máu nhanh mà.

Trang 1 của 22 12311 ... CuốiCuối