Với người dùng Android, việc cài đặt và trải nghiệm các bản ROM đã trở thành thú vui. Và các nhà phát triển cũng không ngừng tung ra các bản ROM tùy chỉnh giúp người dùng có được những trải nghiệm mới mẻ và tiện lợi hơn khi sử dụng trên thiết bị android được hỗ trợ.

Việc duy nhất mà có lẻ bạn cảm thấy chán nhất là việc phải ngồi tải và cài đặt lại các ứng dụng mà mình cần sau khi đã cài đặt ROM. Tuy nhiên, có một cách giải quyết vấn đề này là việc khởi tạo 1 gói tập hợp các ứng dụng mà bạn cần dùng và sau đó bạn chỉ việc “bung” nó ra là xong! Nếu bạn quan tâm đến giải pháp này thì mời tham khảo cách làm như sau.

Tạo gói cài đặt ứng dụng hàng loạt cho Android

Tải về gói Recovery Flashable ZIP Template tại đây. Sau đó giải nén gói tin.

Sau khi giải nén xong, bạn sẽ thu được 2 thư mục có tên là “META-INF” và “system”. Ở đây chúng ta sẽ chỉ làm việc với thư mục system, do đó hãy truy cập vào thư mục này.

Trong thư mục system, bạn hãy tiến hành tạo một thư mục mới với tên gọi là “app”.

Tiếp theo, bạn hãy tiến hành tải về các tập tin APK của các ứng dụng Android mà mình cần dùng. Bạn có thể tải về dễ dàng các tập tin này bằng cách sử dụng website APKPure.

Sau khi đã có được những tập tin APK cần dùng, bạn hãy sao chép và dán chúng vào thư mục “app” mà mình vừa tạo ở trên.

Khi mọi thứ đã xong, bạn hãy quay lại thư mục gốc của Recovery Flashable ZIP Template, bôi đen 2 thư mục “META-INF” và “system” và tiến hành nén chúng lại với định dạng ZIP.

Sau khi đã nén xong, bạn sẽ thu được 1 gói tin ZIP chứa các tập tin APK của những ứng dụng Android mà bạn muốn cài đặt sau khi flash ROM. Hãy đặt tên nó là “Recovery Flashable” và tiến hành chép nó vào thẻ nhớ hoặc đâu đó trên thiết bị.

Thế là xong, bây giờ mỗi khi cài ROM mới cho thiết bị xong, bạn chỉ việc khởi động thiết bị vào chế độ Recovery Mode và lựa chọn cài đặt gói tin ZIP “Recovery Flashable” là mọi ứng dụng bạn cần sẽ được cài đặt một cách tự động và nhanh chóng.

Theo: GameK​