Kết quả 1 đến 2 của 2

Tào Phi và Skill Công Tâm... Một Hướng đi mới!

Hiện tại các bạn có rất nhiều cách sắp xếp đội hình và chọn tướng thế nhưng một điểm chung là 99% đều sử dụng ít nhất một tướng chịu dame -tanker nhằm đợ đòn cho toàn đội . Tướng hiện nay được lựa chọn nhiều nhất là các tướng có skill Thiết Bích,có lẽ không cần bàn nhiều về công dụng của skill nữa . Nhưng vấn đề mình muốn nói là nếu các bạn không dùng trận đồ tăng ma pháp( Phong Thi Trận) mà bạn đang đi theo đường mưu công (Cơ Hành Trận) thì sao ... rõ ràng thiết bích là một skill chiến pháp do đó xét về lượng dame gây ra thì nó đã bị thiệt thòi phần nào rồi , mặc dù mục đích của bạn không phải là đánh dame mà chỉ là dùng skill thủ nhưng dù sao nếu dame to thì vẫn có lợi hơn nhiều !
    Như vậy nếu bạn dùng mưu công thì việc sử dụng Thiết Bích đã gặp phải một vấn đề không ổn ... vậy tại sao bạn không thử dùng một tướng khác ? Và tướng mình muốn bàn tới ở đây là Tào Phi với skill Công Tâm - một tướng đánh skill mưu công (kế sách) nhưng hoàn toàn có thể phát triển và up đồ theo hướng một tanker ... một khi bạn thực sự đầu tư thì mình nghĩ nó không thua kém gì nếu không muốn nói là mạnh hơn các tướng Thiết Bích khi sử dụng ở trận đồ mưu công !

Đầu tiên nói qua về skill Công tâm : nó là một skill đặc biệt , gây dame mưu công lên quân địch và đồng thời phục hồi sinh lực bản thân ! ( Cần lưu ý là lượng dame gây ra cho quân địch không phải là lượng máu hồi phục ... 2 chỉ số này không bằng nhau nhé )

Tào Phi với skill Công tâm thực sự là một lựa chọn thú vị nếu bạn không muốn sử dụng các tướng Thiết Bích mà " người người sử dụng , nhà nhà sử dụng " .

+ Thứ nhất : Việc chiêu mộ Tào Phi khá đơn giản ... với mức yêu cầu 5k UD Ngụy bạn có thể dễ dàng có được ! Nếu bạn không vào Ngụy thì cũng không lo vì ngoài Tào Phi còn một tướng nữa cũng đánh skill này là Đổng Thừa bắt ngay tại Map Tràng An !
    + Thứ hai : Chỉ số đầu của nó khá cao nếu so với các tướng ở giai đoạn này bạn chiêu mộ được C.Huy 78 - Võ 75 -Trí 86 . .Với C.Huy 78 nó đỡ dame thường ( rất quan trọng với các tướng làm tanker) khá ổn , các tướng Thiết Bích ở giai đoạn đầu không có nhiều tướng chỉ số cao như vậy . Hai chỉ số về ma + mưu phòng cũng đều khá cao nên việc lựa chọn làm tanker cũng thuận lợi !
    + Thứ ba : Nếu đọc xong 2 lí do trên mà bạn vẫn phân vẫn thì hãy up tướng lên một chút . với binh chủng kỵ binh thì khi up lên cấp 40 bạn có thể trùng tu nó ra một loại binh có điểm thủ thường cực tốt đó là " Hổ Báo Kỵ " với mức thủ thường lên tới 0.55 - ngang với những tướng tanker thông thường, thủ ma và mưu cũng không phải quá yếu lại thêm công loại A để gây dame thường cho địch ... thì việc bạn lựa chọn nó làm lá chắn thực sự là một quyết định sáng suốt !

+ Thứ tư : bạn có thể vẫn nghi ngờ về khả năng hút máu để hồi quân của Tào Phi ? với lượng máu hút về lúc đánh skill đúng là nó thực sự có lợi khi làm tank nhưng liệu máu hút có đủ để nó cầm cự với đòn đánh khi mà không phải lúc nào nó cũng đánh được skill . Đúng là như vậy , đó cũng là nhược điểm duy nhất của Tào Phi khi lựa chọn làm tank nhưng nếu bạn up Giáp cho nó tốt và đặc biệt là kết hợp nó với một quân Trị Liêu hay cổ vũ (cả 2 càng tốt ), hoặc dùng nó với một binh chủng đánh turn(rối loạn quân địch) thì thực sự nó là ác mộng với bất kì một đội quân nào ... vì khả năng cầm cự của nó lúc này là cực tốt !

Với 4 lý do trên tôi tin là Tào Phi rất đáng để bạn thử còn nếu bạn vẫn cho rằng bài viết này của tôi là nhảm nhí , không cần thiết thì bạn có thể dừng ở đây và không cần đọc tiếp ! Ngược lại nếu bạn bắt đầu muốn dùng thử thì có thể tham khảo một vài kinh nghiệm mà tôi đã test thử Tào Phi !

Kinh nghiệm này áp dụng cho tướng khi chưa chuyển sinh , có thể nó cũng đúng với các tướng sau khi chuyển sinh nhưng do mình chưa test nên cũng không chắc , có gì không đúng thì mọi người cứ góp ý

+ Nếu xác định chơi Tào Phi từ đầu thì bạn phải ưu tiên cho nó cái giáp tốt nhất bạn có vì lúc đầu chưa trùng tu được Hổ Báo Kỵ nó thủ khá yếu nên nếu không có giáp tốt mà làm tank thì có thể nó sẽ chết khi chưa kịp đánh skill hút máu !
    + Bạn nên dùng Tào Phi kết hợp với một đội quân trị liệu , cổ vũ hoặc đánh choáng quân địch thì sẽ phát huy tốt hơn
    + Nếu bạn không phát triển theo đường mưu thì có lẽ bạn không nên dùng Tào Phi vì nó sẽ không tận dụng được ưu điểm là vừa gây dame to , vừa hút máu cầm cự tốt !
    + Lượng máu mà skill Công Tâm hút được không phụ thuộc vào cấp tướng cũng như đồ đạc khác ngoại trừ cuốn sách , vì thế để tăng dame và khả năng hút máu bạn chỉ cần tăng cuốn sách .
    + Điểm SK chỉ ảnh hưởng đến dame chứ không ảnh hưởng gì tới lượng máu hút về ... nghĩa là dù SK của bạn có 100 hay 200 thì lượng máu hút về là như nhau và không vượt quá lượng máu tối đa của tướng !

Cuối cùng điều mình muốn nói là những người làm game họ không thừa hơi mà nghĩ ra các tướng với các skill để rồi bỏ đi ... cái nào cũng có công dụng và điểm hay riêng của nó !Đây là hướng đi của mình và mình thấy nó khá thú vị mặc dù xu hướng chung của mọi người rất ít dùng đến Tào Phi làm tank nhưng tại sao bạn không chọn cho mình một hướng đi riêng ... có thể sẽ không thành công nhưng chắc chắn bạn sẽ có những khám phá và trải nghiệm mới !
    ĐÂY LÀ BÀI MÌNH SƯU TẦM ĐỂ ANH EM THAM KHẢO THÔI.ANH EM CHÉM NHẸ TAY 1 TÝ NHÁ.​

bài này cũng đà có trong phần [MỤC LỤC] HƯỚNG DẪN NGỌA LONG - Từ A đến Z rồi

cám ơn bạn đóng góp nhé.