Kết quả 1 đến 4 của 4

Tâm sự của một nữ game thủ chuyên chơi Support

Đã từ lâu, người chơi LMHT luôn mặc định hỗ trợ là vị trí dành cho những người tập chơi, kỹ năng kém. Tuy nhiên, khi gắn bó với nó mới thấy được hết cả niềm vui nỗi buồn với nó. Một nữ game thủ đã gắn bó với vị trị này từ mùa 2 đã có những tâm sự nghe mà cảm thấy " đắng lòng "

[IMG]http://diendan.************/attachments/huong-dan-ki-nang-choi-o-vi-tri-ho-tro-jpg.149615/[/IMG]

Bản thân mình chơi ở vị trí hỗ trợ, vị trí mà tiền không có, mạng càng không, nhiệm vụ cao cả nhất là "đưa đầu ra cho chúng đánh". Vậy mà mọi tội lỗi đều dẫn về một mối là mình.

Cho dù bạn hi sinh để xạ thủ có Double Kill thì vẫn bị cho là feed. Cho dù từ đầu tới cuối trận bạn vẫn làm tốt nhiệm vụ của mình nhưng có lỡ tay "ăn" một mạng cũng sẽ bị chửi tơi bời. Đơn giản thôi, hỗ trợ chưa bao giờ được đánh giá đúng với tầm quan trọng của họ cả!

Mình đã từng đánh hỗ trợ bằng cả trái tim, với những con mắt được cắm một cách cẩn trọng, những lớp giáp được buff đúng lúc, những cú kéo mang lại chỉ số hạ gục cho team... Thế nhưng, chỉ cần mắc một sai lầm nhỏ như vô tình bị bắt lẻ, mình cũng nghe đủ lời miệt thị từ team. Mình không trách các bạn, vì hỗ trợ là một công việc thầm lặng. Chúng mình không cần farm, chúng mình cũng không cần hạ gục tướng địch, cái chúng mình cần đôi khi chỉ là xạ thủ an toàn rời khỏi giao tranh, hoặc team địch bị quét sạch, cho dù bản thân phải lên bảng đếm số.

Hỗ trợ vẫn thường xuyên bị coi rẻ cho đến khi những Madlife, Mata... khẳng định được vai trò quan trọng của mình trong chiến thắng của đội, thế nhưng câu chuyện đó còn ở xa Việt Nam lắm! Ai chơi hỗ trợ mà chưa từng trải qua cái cảm giác đã cắm hết số mắt cho phép hoặc cả số mắt mang trên người nhưng vẫn bị chửi là không chịu cắm mắt?

Đội thắng thì không phải nhờ bạn, còn thua đôi khi tất cả đều do bạn mà ra. Đôi lúc, mọi người chửi chúng tôi - những người chơi hỗ trợ là đúng, nhưng các bạn biết đó, thành phần duy nhất trong team không được farm, có KDA xấu, sống nhờ "trợ cấp xã hội" và lúc nào cũng đủ đồ cuối cùng (lỡ đủ đồ sớm cũng toàn mấy món rẻ bèo) như chúng tôi thì các bạn đòi hỏi gì đây? Các bạn đã thật sự làm tốt vai trò của mình chưa?

Có những xạ thủ rất lạ, dường như họ chỉ nghĩ cho bản thân mình thích gì chọn đó chứ chẳng thèm nhìn vào đội hình. Vào trận mới biết khả năng của họ rất kém. Họ thậm chí còn không thể né kỹ năng định hướng của đối phương nhưng mỗi lúc lên bảng đếm số họ cũng chỉ trích hỗ trợ thế này thế kia. Có gì bất công ở đây khi ngay cả lồng đèn họ còn không biết bấm!

Đôi lúc mình thật sự cảm thấy chạnh lòng khi đọc được những lời than vãn trên diễn đàn đại loại như: vào đánh xếp hạng nằm ở vị trí cuối toan bị chúng nó bắt đánh hỗ trợ, hay "bắt tao đi hỗ trợ là tao afk"... Hỗ trợ đâu phải căn bệnh truyền nhiễm hay dại dịch, sao các bạn lại kỳ thị đến vậy!

Theo Game Thanhnien​
    Còn các game thủ nghĩ thế nào khi đánh support ?

hỗ trợ rank cao không nói, rank thấp khổ lắm chứ chẳng chơi, gặp ad không biết chơi là xong luôn

Mình cũng từng là support nên rất cảm thông với chủ thớt

Mình khởi đầu là một Suport bạn ơi! nên đồng cảm. Mình chơi từ mùa 3 tới h, và kết luận rằng, đây là vị trí mà mình tự tin chọn, chơi thăng hoa nhất so với các vị trí khác!