Trước tiên, mình xin khẳng định, lỗi nàyhoàn toàn không phải do game LMHT của Riot, mà do chínhGG+ và các phần mềm đi kèmnó gây ra. Bạn nào không tin có thể chỉnh file config sang SV NA, hoặc Taiwan kiểm tra thử là sẽ biết (hoặc những SV không thông qua GG mà đăng nhập trực tiếp). Và đây là lỗi FPS không ổn định, thường nhảy lung tung, không cố định ở 60 hoặc cao hơn, gây tình trạng giật, đứng hình, đứng máy.

Các trường hợp virus, win hỏng, máy yếu mình không đề cập trong bài viết này. Máy của mình đang chơi là Asus X550CC. Các bạn có thể tự lên Google để so sánh sức mạnh của máy mình với máy của các bạn để đưa ra kết luận nhé.

Đầu tiên, mình xin tổng hợp một số nguyên nhân có thể dẫn đến giật FPS trên Windows 8, 8.1 :
1/ Driver màn hình chưa tương thích với Win 8, 8.1. Phần lớn là do card on board intel HD 3000 hoặc intel HD 4000.
2/ Windows chưa được update hết tất cả các bản cập nhật mới nhất.
3/ Lỗi directX và Adobe Air.
4/Do GG+ Việt Nam làm ăn thiếu trách nhiệm.
5/ Không cập nhật driver card rời, đặc biệt là Nvidia Geforce.

Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn khắc phục (rất đơn giản, chỉ gồm các thao tác : xóa và cài lại) :

Bước 1 :Bạn xóa GG. Nhớ lúc nó hiện ra cái bảng "Would you like to keep..." gì gì đó thì nhớ ấn No.

Bước 2 :Bạn xóa thư mục LMHT bằng cách chạy tập tin uninst.exe trong thư mục Lienminhhuyenthoai/Gamedata. Đợi nó chạy xong, rồi xóa LMHT bằng tay (shift+delete).

Bước 3 :Mở CCleaner lên, chọn mục Registry, quét từ 2-3 lần, để gỡ sạch sẽ các registry cũ.

Bước 4 :Update Windows đến bản cập nhật mới nhất. Nhớ khởi động lại máy để các update này hoành thành.

Bước 5 :Lên support của hãng laptop mình đang dùng, tải driver màn hình mới nhất cho bản Win đang dùng. Cài đặt. Nhớ reset lại máy.

Bước 6 :Lên trang chủ của Nvidia tải driver mới nhất cho card rời của bạn. Cài đặt. Nhớ reset lại máy. Tải và cài đặt lại directX11.

Bước 7 :Tải GG+, cài đặt. Tải LMHT, sau đó di chuyển file nén LHMT sang vị trí khác. Giải nén. Nhớtuyệt đối đừng vào game hay chạy bất cứ thứ gì từ thư mục mới giải nén ra.

Bước 8 :Đăng nhập GG+, thoát ra, đăng nhập lại để GG+ update. Sau đó, vào thư mục LMHT ấn chuột phải vào tập tin Lienminhhuyenthoai.exe => Chọn Properties => Chọn thẻ Compatibility => Tick vào Run this program in compatibility mode fo => Chọn Windows 8.

Bước 9 :Vào thư mục chứa game, chạy Lienminhhuyenthoai.exe để vào game. Để đảm bảo có thể cho nó chạy với chế độ Admin.

Bước 10 :Vào game, thiết lập mức hình ảnh thấp nhất, chỉnh độ phân giải phù hợp màn hình. Lưu lại. Sau đó out game. Khời động lại máy.

Bước 11 :Mở GG+ (icon trên desktop), khởi động LMHT, tạo trận đấu thường xem có còn giật FPS không.

Bước 12 :Đánh xong nếu không giật thì tắt game, reset máy rồi dzô lại xem có còn giật không, cho chắc.

Lưu ý :
1/ Các bạn đọc kỹ từng bước và làm theo nhé. Đừng quên bước nào mất công lại không fix được.
2/ Nhớ là phải dùng CCleaner để quét sạch các registry còn sót lại nhé.
3/ Cố gắng cài driver sao cho là bản mới nhất. Update win đầy đủ.
4/ Thiết lập RAM ảo cũng có thể làm giảm giật FPS. Mấy bạn tham khảo trên diễn đàn giùm mình.
5/ Nếu bạn làm y như mình hướng dẫn mà vẫn không được thì đừng buồn, vẫn còn một cách : Cài lại Win7 hoặc chuyển sang chơi SV khác. Hoặc nghỉ chơi LOL luôn, đỡ tốn time, tốn tiền, khỏi rước bực mình.

Mã:
Nguồn : http://diendan.garena.vn/showthread.php?781815-Huong-dan-khac-phuc-loi-giat-FPS-tren-Windows-8-8-1-update-4-6-

View more random threads: