Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Cha đẻ của Counter Strike

Lê Minh (tiếng Anh Minh Le, sinh năm 1978), còn được biết đến bởi nickname trên mạng là Gooseman, là một nhà sản xuất trò chơi máy tính người Canada gốc Việt, đã sáng tạo nên bản mod Half-Life nổi tiếng Counter-Strike với Jess Cliffe vào năm 1999.

Minh tập chơi Quake vào năm 1996 và đã bắt đầu mày mò với SDK từ đó. Với công cụ này, anh đã tạo ra bản mod đầu tay có tên là Navy SEALs. Trong khi anh đang thực hiện bản mod Action Quake 2, anh nảy ra ý tưởng cho Counter-Strike và đã làm quen với chủ web AQ2 Jess Cliffe.

Minh bắt đầu thực hiện Counter-Strike với engine GoldScr trong khi anh đang học giữa năm thứ tư tại đại học Simon Fraser (sau này, anh tốt nghiệp với bằng khoa học máy tính). Minh bỏ ra khoảng 20 giờ một tuần để làm bản mod, bỏ nhiều công sức cho nó hơn là việc học tập của mình; và bản beta 1.0 đã được phát hành vào tháng sáu năm 1999.

Minh tham gia Valve Software ở Bellevue, Washington, Mỹ vào năm 2000 nơi anh tiếp tục làm Counter-Strike và những game có liên quan. Minh đã nghỉ làm với Valve để thực hiện dự án của chính mình. Dự án mà anh hiện đang thực hiện cho đến nay vẫn chưa được rõ.

Vào năm 2003, một bài báo trên GameSpy đã chọn Minh Le là nguyên nhân chính cho việc Half-Life vẫn còn phổ biến sau 5 năm phát hành.

Tôi đếc tin :| Làm j` có chuyện VN mà làm đc thứ này )

Trích dẫn Gửi bởi CướpCạn9x
    bởi vì nhóc là thằng ngu
    coi thường dân tộc và có thể nói rằng nhóc là thằng cạn não
    counterstrike là bản mod do lê minh người gốc việt tạo ra chả có tờ báo về game nào mà chưa từng đăng

Chuyện này ai mà chả biết, chú cướp cạn ăn nói cẩn thận tới chừng mem quăng tạ thì đừng trách

đúng là 9X , bó tay !!!!!!!!!!

xl mod và mng` mình nói ngoài lề 1 tí. Bạn k tin hả ? Đáng lẽ ra bạn phải thấy mừng vì có 1 ng` VN thế chứ :| Bạn nghi ngờ ng` VN hả ? Bạn có biết bao h thi các kì thi olympic quốc tế học sinh VN luôn giành giải k ? Bạn có biết Việt Nam có 1 ng` cùng đoàn thám hiểu là nh~ ng` đầu tiên bay vào vũ trụ k ( vì ng` này la Việt Nam di cư nên báo chí k đưa tin ) , r` ở Mỹ, VIệt Nam cũng có 1 ông là 1 trong 10ng` giàu nhất phố Wall - Mỹ :|

Bạn nên suy nghĩ lại đi. :GTas:

@all: chưa từng đọc qua ) Nhưng khó tin 1996 là lúc VN vẫn chưa tiến bộ công nghệ thông tin, sao có thể làm thế đc, đồ họa thời ấy ở VN làm sao phát triển đc đến thế :-?

Càng nói càng tỏ rõ là chú mù thông tin chả biết gì về công nghệ làm game

@all: chưa từng đọc qua ) Nhưng khó tin 1996 là lúc VN vẫn chưa tiến bộ công nghệ thông tin, sao có thể làm thế đc, đồ họa thời ấy ở VN làm sao phát triển đc đến thế :-?
    1 là chưa đọc hết bài viết đã phán
    2 là có vấn đề đọc hiểu

post hài nhất của năm =]]

Lê Minh (tiếng Anh Minh Le, sinh năm 1978), còn được biết đến bởi nickname trên mạng là Gooseman, là một nhà sản xuất trò chơi máy tính người Canada gốc Việt, đã sáng tạo nên bản mod Half-Life nổi tiếng Counter-Strike với Jess Cliffe vào năm 1999.
    anh ấy có ở Việt Nam đâu bạn ơi =), đề nghị bạn đọc kĩ hướng dẫn trước khi dùng =)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối