Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 78

Positioning - Dễ hay Khó

POSITIONING - DỄ HAY KHÓ

Bài viết dưới đây chỉ mang tính tham khảo, và mục đích chính là để mọi người tự học cách positioning chứ không có một bài tập hướng dẫn cụ thể nào. Xin đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng

I/ Positioning là gì?

Trong Counter-Strike, ngoài việc cân bằng đều giữa skill và teamwork. Chúng ta còn đặc biệt quan trọng đến phần chiến thuật đội, nhóm hoặc cá nhân. Với chiến thuật, có 2 phần đặt biệt quan trọng là positioning và movement. Movement tức di chuyển, mỗi cách di chuyển khác nhau sẽ tạo ra các dạng chiến thuật khác nhau. Còn Positioning tức là lập vị trí. Thường positioning xuất hiện trong các chiến thuật của phe CTs khi họ cần phòng thủ nhiều hơn là tấn công.

II/ Tại sao phải Positioning?

Ngoài việc di chuyển quanh map, gần như thời gian của CTs là dành cho việc phòng thủ. Mỗi vị trí phòng thủ của bạn mang lại một lợi thế khác nhau và điểm yếu khác nhau. Biết khai thác việc này thì bạn sẽ tạo được hàng loạt những pha bất ngờ cho đối phương.

III/ Positioning

Có nhiều dạng Positioning, nhưng đa phần đều gắn liền với việc phòng thủ. Cốt lõi của việc positioning là tìm vị trí hội nhiều yếu tố như vật chắn, độ cao, khoảng cách và tầm nhìn.

Để nói rõ, Ace chọn map de_dust2, phe CTs phòng thủ bombA, chống rush long…

Đây là một vài ví dụ điển hình :

Đây là vị trí cơ bản khi thủ long. Vị trí này lợi thế khi bạn có skill cứng và được đồng đội hỗ trợ. Lợi thế của position này là khoảng cách xa và tầm nhìn rộng.

Đây là vị trí thủ bombA, cản rush long. Vị trí này rất thuận lợi, đặc biệt là khi bạn thủ sẵn một cây M4 và chuẩn bị spray bất cứ lúc nào. Lợi thế position này là vật chắn, độ cao. Tuy nhiên, tầm nhìn bạn sẽ bị hạn chế và khoảng cách khá gần, chỉ cần bỏ sót để lọt 1 Ts lên BombA thì bạn sẽ khó chống đỡ.

Đây là vị trí khá tốt và cơ bản. Lợi thế là bạn đạt được khoảng cách trung bình, độ cao tốt và tầm nhìn không bị hạn chế như cách trên. Tuy nhiên vì không có vật chắn tốt nên bạn rất dễ ăn hs khi đối phương đi đông người và đi tách nhau ra.

Vị trí này nhiều người biết, khá tốt, tốt nhất là khi bạn có skill cứng. Lợi thế là bạn có được một khoảng cách khá an toàn, vật chắn thích hợp cho cả việc núp lẫn che. Tuy vậy nhưng tầm nhìn lại bị hạn chế khá nhiều và độ cao không thích hợp cho lắm.

Vị trí k3 này đem lại lợi thế về khoảng cách, độ cao, vật chắn và tầm nhìn. Một vị trí thoạt nhìn nghĩ là hoàn hảo nhưng khi bạn đã đặt chân vào position này, bạn đang thiên về phòng thủ k3 nên bạn sẽ không thành công trong việc cản rush long.

Positioning khi phòng thủ bombA rất đa dạng và phong phú, đôi khi bạn có thể sẽ còn nghĩ ra nhiều position khác hay hơn và công hiệu hơn. Nhưng đôi khi chỉ vì position sai mà bạn để cho đối phương đạt lợi thế thuận lợi.

Đó là lí do vì sao bạn nên không ngừng suy nghĩ, không ngừng tìm hiểu về positioning. Đôi khi bạn xem nhẹ chỗ đứng của mình, nhưng khi bạn đã đem chỗ đứng ấy ra thử nghiệm, kết quả sẽ hoàn toàn khác nhau. Chênh lệch nhau khi bạn giết được 1 player đối phương và 2 player đối phương không phải là ít. Chỉ cần 1 đổi 2 là bạn đã ngầm đem lại lợi thế cho phe phòng thủ. Vì thế hãy xem trọng việc positioning cũng như movement. Đúc kết lại 2 chữ cuối, đây là 2 chữ dành cho bạn khi bạn muốn luyện positioning…

Be creative
    ( hãy sáng tạo )

Bonus :

Vị trí cản rush bombA khi Ts đến gần :

Vị trí phòng thủ bomb B ( hướng hầm B )

Hãy tự đúc kết lợi thế và nhược điểm của position này. Ace chỉ nhắc mọi người nên nghĩ nhiều trường hợp tấn công của đối phương. ( có HE, Flash và Smk )

Cơ bản không bao giờ là lỗi thời

Vị trí này ít dùng, nhưng đôi khi, nếu bạn dùng tốt kết hợp với smoke cửa hầm B thì bạn sẽ cho Ts 1 phen hết hồn. Lợi thế, độ cao, tầm nhìn và khoảng cách. Bất lợi về vật chắn.

Tips : -Đừng bao giờ sử dụng 1 Position quá 2 lần
    -Nên dùng Smoke, flash cũng như HE để hỗ trợ cho phần yếu điểm của position. ( ví dụ như smoke làm vật cản, flash, HE delay Ts khi CTs di chuyển giữa 2 position )
    -Đừng nên quá dựa dẫm vào đồng đội, hãy luôn đặt mình vào tình huống 1 vs 5 để tìm ra vị trí tốt nhất.

GL HF

Thanks all for reading

hay đấy, anh ta quả là PRÀO GOOD LUCK

Đồng đội nó ko cover mỗi đứa đi 1 đường thì......

Học về positioning không chỉ để biết cách đứng sao cho hợp, positioning còn giúp bạn có kinh nghiệm để khi bạn theo phe Ts, bạn sẽ biết chuẩn bị như thế nào cũng như smoke, he và fl cho hiệu quả

Trích dẫn Gửi bởi Bé-Counter strike
    Đồng đội nó ko cover mỗi đứa đi 1 đường thì......
    Không phải nhất thiết là positioning để giết nhiều địch mà vẫn sống. Chỉ cần 1 đổi 2 là Girl đã giúp cho phe CTs thuận lợi hơn Ts rất nhiều rồi

Tips của Ace cũng nói là nên đặt mình trong tình trạng 1 vs 5, nên đừng dựa dẫm đồng đội quá nhiều

cảm ơn anh ace,mấy chỗ núp này em nhớ là cậu em cũng dạy rồi,de dust thì em thích chọn Ts hơn vì chỗ dùng nhắm bắn mấy thằng CT chạy lon ton qua cửa dằng sau hầm cảnh sất đến khu b và em luôn thủ cây AWP dứng trước chỗ Ts đi vào khu b dến chỗ cướp bắn rất tiện vì có mấy cái thùng che khó bắn trúng em nhưng chỉ sợ là dứa nào chới khiêng lại gần chỗ em và thịt lúc đó móc USP bắn xả đạn và 90% bạn sẽ giết được tên cầm khiêng

mà ai cộng điểm cho ace đê

hi hi, cái này có câu cũng đúng "1 đổi 2 là có lợi cho Cts", chỉ đúng khi mà đồng đội còn sống sót không dưới 3 thằng, còn mình con ace thì 1 đổi 2 xong thì chả còn lại gì

Lợi thế Ts

1 đổi 1->round rơi vào tình trạng 4 vs 4, chỉ cần rơi vào tình trạng này là Ts có lợi rất rất nhiều

Lợi thế CTs
    1 đổi 2-> round rơi vào tình trạng 4 vs 3, CTs lợi thế rất nhiều

Cần có 1 số đồ phụ trợ như smoke hoặc flash để gây xấu tầm nhình của đối thủ là 1 việc quan trọng khi positioning,vì có 1 số trường hợp khi đang giao chiến muốn thiết lập lại position thích hợp thì phải làm cho đối thủ gây mất cảnh giác về phía ta

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối