Trang 1 của 73 1231151 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 725

Làm map Warcraft III - Topic hỏi đáp !!!

World Editor của Warcraft III là một chương trình rất hay giúp các bạn làm nên những map cho riêng mình .Tuy nhiên ,để làm được cái map hoàn chỉnh thì thật không phải chuyện đơn giản .Nhất là những map như Arena hay Offence (tương tự DDay hoặc Reaper Arena - Map đấu tướng vòng tròn ).

Vì thế dntnguyen xin lập topic này .Nếu những ai muốn làm hay đã làm nhưng còn nhiều điều thắc mắc thì có thể vào đây .Chúng ta cùng chia sẻ kinh nghiệm . >;D<

em ko biết cách làm cinematic
    còn mấy kiểu như tạo quân sau 1 khaỏng thời gian nhất định ,rồi 1 số điều kiện toàn là copy từ các map có sẵn ,dựa vào đó chỉnh sửa đôi chút có thể làm ra 1 map độc nhất vô nhị của mình
    cái editor này khó ghê ,mò mãi mà vẫn chả hỉu gì hết
    có ai biết cách tạo ra skill mới ko vậy ? dạng như skill bổ đầu của blake trong DDAY ấy ,dò mãi mà chẳng thấy skill gốc nào tương tự để mà sửa hết

Ý của bạn rất giống mình lúc tập tành bước vào Make map .Thật sự thì muốn làm map maker là một chuyện còn làm được map hay là chuyện khác .Vấn đề là chúng ta cứ cố gắng .Ngoài những gì biết được thì nên có gắng mò những map của các map maker khác ( khá thú vị ).

Muốn ra quân trong một khoảng thời gian thì bạn dùng trigger như vầy :

Events : Time - Periodic Event
    _______[ Time every ( thời gian ) seconds .... ].....

Conditions : khỏi cũng được

Actions : Unit - Create Unit Facing Angle
    _______[ Create ( số lượng ) __( Loại lính )__ for ( Player ? ) ___( tại đâu ) facing ( làm gì ) degrees ]

Bạn nhớ phải phân chia thời gian cho đúng để không có vụ lính ra giống như chiến trường nha . B-) .

Còn phần Cinematic bạn nên nói rõ làm làm cái gì . Và mí cái spell thì hơi rắc rối .Bạn thấy muốn làm spell nào thì cứ nói rõ nếu mình biết sẽ giúp .

Đang ở
    90 Giảng Võ, Ba Đình, Hà Nội
    map maker thì tui biết cách tạo skill đẹp à
    Còn mấy cái trigger thì hơi khó hiểu wa'
    Ai chỉ cách ví dụ có cái nhà thả lính liên tục xong mình kill cái nhà rùi nó ngưng thả lính ko,giống dạng Footman ý
    Còn có ai biết cho con cừu vô vòng tròn để chọn tướng ko,chỉ mình với nhé

@nguyen : tạm gác cái vụ cinematic đi nha ,nội mấy cái trigger đã nhức đầu rùi -.-
    chọn tướng hả ? cái này hơi khó ,phải kết hợp nhiều trigger mới được (lâu quá ko chơi nên ko nhớ rõ lắm )
    -trigger 1 : khi con cừu vào cái vòng sẽ biến mất (chết ) ,dùng thêm chức năng region nữa
    -trigger 2 : tạo 1 tướng thuộc điều khiển của mình ,để lvl 1
    -trigger 3 : xóa con tướng ở vị trí chọn tướng đi
    -trigger 4 : tạo điều kiện để khi 1 con cừu khác vào thì ko thể chọn tướng được
    (1 số map bỏ lun 3 va 4 ,tức là chọn trùng được )
    -trigger 5 : di chuyển camera về con tướng vừa tạo ở thành
    ... chỉ nhớ đại khái như thế ,chi tiết thì ko nhớ nổi ,thừ mò mấy cái công cụ trong đó xem
    mấy cái này phức tạp lắm ,có khi mất cả tháng trời mới viết xong 1 map ,chơi thì bug tùm lum hết ,cuối cùng ,đem 1 cái map có sẵn ra, copy toàn bộ trigger ,rồi chỉnh sửa lại ,nhanh ,gọn ,lẹ

Mấy cái vừa rùi thì tui biết nhưng mà vô tham khảo cái War Chaser của Blizzard thì thấy nó có 2,3 dòng If/Else gì gì đó.Lười bảo wa bước này nên lúc tui thử thì con cừu vô xuất hiện đến 12 con tướng (???)mà số tướng tạo ra vẫn là 1 trg bản trigger????

Mọi người từ từ rồi dntnguyen sẽ giúp đỡ .

Trước hết muốn tạo tướng thì không phải cần 4,5 trigger mà chỉ cần một trigger cho một con tướng .

Giả sử ta đang muốn tạo một con tướng DemonHunter khi con cừu của player chạy vào vòng tròn .( Nhớ là đã tạo Region chỗ cái vòng )

+++ Events : Unit - Units Enter Region
    ___________Cái này bạn chọn cái region chỗ cái vòng tròn

+++ Conditions : không có cũng được nếu như bạn tạo hai chỗ chọn tướng cho 2 team .

+++ Actions :
    ___________ Unit - Create Unit Facing Angel

[ ( số lượng : 1 ) (Unit : DemonHunter ) for [ Owner of Entering Unit ] ( Tại chỗ nào ) ....

___________ Unit - Remove : cái này dùng để làm mất con cừu
    [ Remove ( Entering Unit ) from the game ]

___________Camera - Pan Camera .... ( quên rồi nhưng nó thuộc dòng thứ 2 của action Camera )

[ Camera pan camera ...( owner of entering unit ) ___( chỗ camera tới ) ___ ( thời gian : 2 seconds là được rồi ) .

___________Trigger - Turn off : cái này để cho phép Hero chọn có 1 lần

[ Turn ( This trigger ) ... ]

Cái thứ hai là làm cho lính không suất hiện khi Nhà banh

+++ Events : Unit - Specific Event Unit
    [ cái này bạn chọn nhà tạo lính mình muốn ]

+++ Conditions : None

+++ Actions : Trigger - Turn off

____________bạn chọn trigger cần off .Lưu ý là nếu có nhiều trigger tạo lính thì lập trigger turn off tương đương nó .Còn nếu muốn lập biến thì mình sẽ nói sau .

Nếu mấy bạn không hiểu chổ nào thì cứ nói mình sẽ cố gắng giúp đỡ.

Vậy anh vô chỗ phòng thí nghiệm có mấy câu em muốn hỏi lắm anh chỉ em nha.
    À anh biết chỗ nào để dơn bản cr**k 1.18 world edit ko?

Cái down Patch 1.18 mình đã post bên Topic Link download map rồi .Bạn qua đó mà coi .

To Flute : ý bạn nói cái Cinematic có phải là phim không ? Nếu muốn làm một đoạn phim thì bạn phải dựng sẵn mọi thử ( nhở phải có camera ở từng cảnh ).
    RỒi làm thế này :

Events : Thường thì vào đầu map nên đặt trigger thời gian
    Conditions : None

Actions : Cinematic - Cinematic Mode : cái này dùng khởi động chế độ cinematic
    ________Camera - Apply Camera Object ( Timed ) : cái này dùng để chuyển đến chỗ mình muốn.

Để cho đẹp thì bạn nên chú ý thời gian chuyển giữa các camera và chú ý đến góc nhìn camera nữa đó .Ngoài ra còn một số chức năng khác mà bạn có thể tìm và thử .

Nếu bạn muốn tham khảo thì có thể vào hộp thư này và down map Cinematic của anh Zeddy.

Email : arthasknight
    Pass : sinhnhat

ùm ,lúc đầu muốn dựng phim cho vui ^^
    giờ thì hết khoái rồi
    nguyen có biết cách tạo các hiệu ứng hình ảnh ko ,vd như là mưa nà ,sương mù ,ánh sáng mặt trời .... rồi chỗ nào cũng thấy mưa kỉu như chiu cuối của grovekeeper ,hình như là tranquillty thì phải

Trang 1 của 73 1231151 ... CuốiCuối