Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 41

Chủ đề: DDay>>Dota;Melee>>Dota

DDay>>Dota;Melee>>Dota

Topic này mình lập ra chủ yếu là để hướng dẫn những ai đã từng chơi dday và melee chuyển qua đánh dota có thể tận dụng hết được tất cả các kỹ năng đánh war của mình. Để cho mấy thằng pro dota (hay là chúng nó tự nghĩ mình như thế) kô chửi mắng mình là dday noob hay cái j đó tương tự.
    Bản thân mình từng đánh dday melee rất lâu trước khi chuyển hẳn sang dota và đã từng có 1 thời gian bị chửi là noob nhưng chỉ sau vài ngày chính những thằng chửi mình là noob đã bị đánh cho không nói được nữa ) chỉ biết đập chuột và bàn phím mà thôi.
    1.DDay player:
    Với dday player các bạn có những j:
    1:kỹ năng last hit kill ( là kĩ năng gít quân khi chúng còn ít máu với chỉ một cú đánh). Cách tận dụng kĩ năng này:ở dota không giống như dday không chỉ có giết creep của địch mà còn có gít cả creep của quân mình (hay còn gọi là denies) bạn hãy cố gắng gít creep của địch ăn tiền thật tốt với kỹ năng này ngay từ đầu game và gít chết creep của mình ngay khi có thể. Gít creep của mình sẽ khiến cho đối phương không có exp và sẽ bị yếu thế hơn bạn trong những trận chiến tay bo, trong rất nhiều trường hợp ăn nhau giữa hai con tướng chỉ là xem ai lên được ulti trước (phép lv6), Trong giai đoạn đầu của game gít creep của mình thậm chí còn quan trọng hơn cả việc ăn tiền bằng creep của địch.Bạn nghĩ j khi kill 7 denies 25, tướng địch lv 5 bạn lv 7 với 1 phát ulti và 1 chưởng lv 4 dù tướng địch có mạnh đến đâu mà rơi vào tình huống ấy cũng chỉ có thể khóc mà thôi. Ở giai đoạn sau thì cần chú trọng hơn vào việc ăn tiền lúc này đã khá dễ vì bạn đã có một số item cần thiết, đừng để miss một vài con creep mà đáng lẽ ra bạn có thể ăn được.Lên được đồ xịn để có thể đú được với team là mục tiêu số 1 , lúc này exp không còn quan trọng như giai đoạn đầu nữa.
    Một số chỉ dẫn nâg cao: Nếu bạn ở thế yếu hơn, bạn đi một mình một lane (đường) với 2 tướng địch (rất nguy hiểm) thì bạn nên bám trụ -nên kéo sao cho chiến trường là nơi gần trụ của mình nhất. Ở dota trụ có dam rất cao và tất cả các con tướng đều không chịu nổi quá 5-6 hit của chòi mà không cúp đuôi chạy, đặc biệt với một số con intel và agi yếu sinh lý.Đừng đánh nhiều chỉ đánh phát cuối và gít creep mình sẽ khiến cho creep của địch tràn sang phần sân nhà của bạn và điều đó sẽ làm cho bạn ăn tiền được an toàn hơn mà không sợ bị chúng nó ném trứng thối hay tạ vào mặt (ăn tiền trong trụ là khá khó nhưng bạn vẫn được exp nếu trụ gít creep).Ăn tiền trong rừng là lựa chọn hợp lí nếu bạn thấy rằng lúc này creep của mình đã di quá mà việc push lane là không an toàn với mình, nếu bạn là tướng mạnh về cuối game cần tiền để mua đồ xịn hay một số trường hợp khác tùy theo kinh nghiệm của bạn.
    2. Kỹ năng team: đánh dota chủ yếu là đánh team. Ai từng đánh dday chắc biết một số nguyên tắc cơ bản: không stun cùng một lúc một con 2 phát,giữ cự li giữa các hero thật hợp lí. Nếu bạn là một supporter (tướng hõ trợ) thì nguyên tắc là không bao giờ xông lên trước các tướng khác. Nếu là tanker thì nhảy xổ vào nó mà chém gặp thằng nào thịt thằng ấy , cố gắng không để cho chúng nó nhảy vào chém vào đồng đội mình ở phía sau.
    3. Kỹ năng sử dụng kiếm blink: cái này tùy nơi, có nơi dday có chơi có nơi không chơi nhưng đây là một trong những item rất hay. Chọn chỗ phù hợp để có thể gít tướng nó hay để chạy là một trong số những cái hay của item này. Quan trọng là nhanh và chính xác.
    Tạm dừng ở đây mai nghĩ được cái j sẽ lên viết tiếp. Cũng sẽ viết bài để hướng dẫn ai đánh melee chuyển sang dota. Hiện đang chơi ở hahuyen nick P4f^_^King.Vie. Trình thì gà thôi nhưng được cái máu có ai muốn thì lên giao lưu giao đấu tí chơi.

King.Vie máu lắm, máu lắm ) )
    Nice post, go go King )))

Thêm vào kỹ năng phán đoán nữa. Cái này là quan trọng nhất. Để khi team kia đánh roshan mình bay ra cướp aegis =))

Dài dòng quá, nói tóm lại là thế này :

- Khi đồng đội P thì cứ cắm đầu cắm cổ vào mà farm, đến khi nào có Divine hoặc chí ít là Radian thì hãy ló mặt ra (đùa thôi, chỉ một số con).
    - Không được quá ham Farm mà quên Def, đến lúc nó đùn đùn kéo lên thì gg không đỡ được.
    - Không bao giờ đi một mình trừ khi hackmap.
    - Không được giấu dốt, nếu đồng đội có hỏi "Noob?" thì cứ nói "Vâng, em mới chơi, mong anh chỉ giáo". Hãy liên tục hỏi kể cả khi thằng kia không trả lời.
    - Nghiên cứu và nắm bắt tất cả các tác dụng của skill và item và các cái khác liên quan trong map.
    - Luôn luôn dám mắt vào mini map và để ý mọi thứ trên đó, lên xuống hợp lý, phối hợp tốt với đồng đội. Nếu có đánh nhau, xem liệu mình có giúp được không thì hãy đến và tương trợ, không thì mặc kệ.
    - Ks nếu có thể ....he...he... tùy tình huống thôi.
    - Luôn phán đoán trước tình huống kiểu như con Luna mà lên lv6 thì chắc chắn nó sẽ chờ mình alone mà kill.
    - Mạng sống là quan trọng nhất, đừng lãng phí nó.Đừng bao giờ cứu đồng đội....mà phải hi sinh mạng sống.

Lời khuyên cuối cùng : Lên HaHuyen gặp thằng có nick P4F^_^Zota để học tập cách nó làm feed. 8-X

Phần 2 tiếp:
    II:Melee muốn chuyển sang dota, bạn có những j:
    1.1 Surround hay nói nôm na là quây tròn một unit nào đó):
    Những ai đánh melee chuyên nghiệp hay pro một chút thì đều biết và sử dụng khá nhuần nhuyễn kỹ năng suround. Với 3-4 unit có thể quây tròn một con tướng, hay có thể chặn đường để cho đồng đội rút chạy. Tình huống thì rất đa dạng và cách sử dụng cũng hết sức phong phú. Tùy từng trường hợp mà vận dụng cũng rất khác nhau nhưng điều quan trọng cần phải xác định là mình làm như trên với mục đích j, và phải cố gắng thực hiện chính xác nhất có thể.
    VD1 gít tướng : ví dụ như thế này : bạn là lycane(con sói tinh) có 2 con chó dại đệ tử rất biết vâng lời và cực kỳ nguy hiểm. bạn đang bị một con range hero quấy nhiễu tương đối khó chịu. Đầu tiên dụ nó vô sâu sâu trong trụ, phải làm ra vẻ yếu thế để cho địch chủ quan. Chạy vào rừng móc lốp vào sau lưng nó. Bạn có 3 unit là 2 con sói và một con tướng chính, nếu surround tốt bạn có thể khiến nó bị híp giữa vòng creep của chính nó hoặc creep của quân mình (cái hay là ở chỗ khi bạn đánh vào tướng chính của nó creep sẽ quay lại tấn công bạn và vô hình sẽ tạo ra một bức tường không để cho nó có khả năng di chuyển) Nếu không vây tròn được nó thì chí ít bạn cũng để cho tướng chính và sói của mình căn vào nó được 2-3 phát(tướng chính dam 40 hp, đôi sói cắn crit và bash nếu ở lv 3 có dam 50-60*2 tổng cộng nó sẽ mất khoảng =ít nhất là 400 hp).Nó chạy được thì cũng không dám tiếp tục ở lại gank bạn hoặc nếu có thì cũng không còn dám hung hãn như trước nữa.Ở lv 4 sói sẽ có tàng hình lúc này còn hung hãn hơn nữa. Bạn vòng 2 con sói tàng hình ra sau lưng tướng nó rồi cào cấu cắn xé thật lực vào mặt nó sẽ làm cho nó hết sức khó chịu, và thường là nó sẽ phải bỏ chạy. Nếu nó chạy thì thôi hãy giữ gìn lấy đôi sói của bạn, nếu nó không chạy thì sau khi gít được đôi sói của bạn cũng mất ít nhất là 250-350hp quá nhiều so với 120 mana của spell..
    Bạn là naga siren có illusion và trói: phân thân trước rồi trói nó lại. Chạy 3 cái illu và tướng chính ra sau lưng nó rồi hãy quay lại đánh. Nếu bạn khiển tốt thì tôi cam đoan là với 4 unit trong thời gian trói bạn sẽ quây tròn được hero địch và với dam của 3 illu và 1 tướng chính khó con nào có thể sống được.
    Vd2: bảo vệ đồng đôi: 1 tướng của bè bên mình đang bị chúng nó truy sát, anh đã chạy ra được khỏi vòng vây của quân địch nhưng với số máu rất ít ỏi, mà kẻ đich thì đang hung hãn xông lên đòi anh phải nằm xuống. Có rất nhiều cách giải cứu đồng đội. Đối với tướng có đệ hoặc illusion thì bạn hãy khiển sao cho những unit này chạy song song rồi cắt qua đường chạy của địch chúng sẽ cho đồng đội của bạn 1-2s quí giá để bảo toàn mạng sống . Hay bạn có thể sử dụng chính hero của mình để cản đường chạy của địch với những hero có khả năg chạy trốn cao như antimage là một VD.Cách làm thì như trên.
    Với naga có manta và illusion bạn sẽ có 7 unit. Có thể cản lại cả một team của địch. Khi chúng gít được hay vượt qua được đống illusion này thì đồng đội bạn có thể đang hút điếu thuốc bên hồ hồi máu và "chẹp chẹp may quá may quá". Hay với antimage blink vào chặn đường rồi lại nhảy ra bạn sẽ khiến đối phương đập chuột vì tức giận.
    1.2 Kỹ năng multitask: hay còn gọi là kỹ năng thực hiện nhiều nhiệm vụ trong một game ở các vị trí khác nhau: Rất có lợi khi bạn có một con gà tinh làm công tác culy tiếp tế cho toàn quân. Bạn sẽ có thể vừa chiến đấu ở chiến trường vừa dùng gà để mua được những item cần thiết quý bá.Trong một số game có quitter hãy dùng những con tướng này như là một con gà của bạn để làm công tác vận chuyển. Bạn có thể dung manta để dè 2 lane. Với 2 illu một lane và tướng chính một lane để toàn quân có thể púh mid chẳng hạn. Và có rất nhiều các trường hợp khác cần vận dụng đến kỹ năng multitask này.
    Trên đây là một số các kỹ năng cơ bản của melee mà bạn có thể áp dụng vào dota một cách hết sức hiệu quả. Tất nhiên còn rất nhiều kỹ năng khác chưa đề cập đến nhưng theo mình trên đây là những kỹ năg cơ bản nhất bạn có thể tận dụng.

III.Tâm lý chiến: cuộc chiến của những kẻ thông minh:
    Bạn có thể không pro, đánh tay bo bạn có thể không thắng nhưng bạn có thể dùng nhiều cách để khiến đối phương rơi vào tâm trạng ức chế, đánh vào tâm lý của chúng khiến cho chúng cảm thấy khó chịu.
    Thường thường khi gặp các đối thủ tự cho chúng là pro: (hoặc có thể là pro thật) bạn bị yếu thế hơn chúng. Hãy lợi dụng những yếu điểm về tâm lý của chúng thường là :
    1.khinh địch : thường thì khi chúng mạnh hơn ta, và ở đầu game ta feed chúng tương đối nhiều chúng sẽ có tâm lý coi thường ta . Chúng sẽ để cho ta quyết định vị trí diễn ra trận chiến, sẽ xông vào trận địa mà ta bố trí trước. Khi chúng thấy ta chúng sẽ như hổ thấy mồi quyết truy sát ta đến con đường cùng. Hãy chạy.Bạn hãy bình tĩnh quyết định xem ta muốn giao chiến với chúng ở vị trí nào có thể có đồng đội nào hỗ trợ ta được. Khi có một vị trí tương đối ổn định rồi hãy vờ như là ta kô chạy được nữa bằng cách chạy ngang hay chạy chéo để cho kẻ địch tiếp cận được ta (đừng hùng hổ xông vào vì nó sẽ biết ngay là ta có hỗ trợ hoặc đã giăng bẫy sẵn).Lúc này trong lúc chúng đang sung sướng hãy cho chúng phải trả giá vì sự coi thường của mình.
    Khi chơi nếu gặp pro hơn chạy được ta cứ chat: tha em, anh ơi có lên sắp bắt được em rồi, anh ơi anh đi con xe ghẻ thế làm sao đua được với con dylan của em. Chúng sẽ căm ta và quyết tìm cơ hội trả thù. Nếu chẳng may bị chúng bắt thì : may nhé! đấy là anh thả cho chú một mạng thôi, hay đừng mừng vội lát xem ai gít ai. Chúng sẽ quyết tâm gít ta thêm lần nữa để chứng tỏ đẳng cấp của mình.Và thế là sớm hay muộn cơ hội để ta mai phục chúng sẽ đến.Nhiều khi không phải chết nhiêu hay ít mà là chết ở thời điểm quan trọng sẽ gây ra những lỗi lầm không thể sửa chữa.
    2.Thích chứng tỏ mình:
    Các pro thường thích chứng tỏ mình. Thích gít người khác để rồi chê là mày gà lắm hay đại loại như thế. Ta có thể lợi được nhược điểm này của chúng. Hãy dùng cách khích tướng. "Anh ơi vào đây chơi với em này, ai gít em hộ cái, ối anh kia trông to khỏe thế mà nhát" chúng sẽ muốn giết ta để chứng tỏ rằng mình pro. Và lúc này bạn sẽ có cơ hội để chơi đòn phản công. Hãy tính toán cho thật chính xác tốt nhất là nên tính thừa ra một chút để đảm bảo an toàn. Địch là tướng có stun với dam phép là 300 chẳng hạn trong lúc stun có thể bắn được 2-3 phát thì ta nên dụ khi còn khoảng 500-600hp đừng tính quá sát, vì đôi khi chính bạn cũng kô lường hết được đâu.
    Nếu thua thì thôi. Kệ máy tính đấy cho chúng muốn gáy j thì gáy ta ra uống cốc nước rồi quay lại chiến tiếp, đừng đọc làm gi cho bực mình. Nếu thắng thì ta gáy thật to vào lớn miệng mà chê chúng gà. Chúng sẽ cay cú và quyết tâm trả thù trong game tiếp theo.
    Đây chỉ là các lời khuyên để chơi với một số gamer có tính thích thể hiện mình, mồm to như cái loa thôi. Còn đại đa phần những người khác là 4 fun thì thắng thua anh em cùng nói chuyện để vui, cũng đừng trêu chọc nhau làm j. Chơi game để giải trí thôi mà.

_Ây chà,mãi mới thấy trên 4rums có 1 người nói về cách đánh dday hay và đúng đến vậy,nghe cách nói đã bít pro,chỉ tiếc là pa đã qua dotA
    _Tui ko có ý mún qua dotA mà mãi gắn bó với dday,vì thấy tướng trong dotA ko đc mạnh mẽ như dday ^_^ (cái này là tui nhận xét chứ ai thix dotA đừng chửi)dday để giải trí có vẻ ổn hơn dotA,nhưng nói thật thì đây là 2 map khác nhau,ko thể có chiện người chơi dotA kêu người chơi dday là noob đc---->cái này phải bình đẳng giữa 2 map!!!
    _Tui o đồng ý lắm với kiểu võ mồm ở phần 3 cho lắm ,mặc dù có vẻ là hiệu quả thật ))),tốt nhất là cứ im đi cho yên chiện,đánh nhiều nó sẽ bít là nó kém hơn mình,hoặc nếu nó giỏi hơn mình thì mình cần phải cố gắng để hơn đc nó,còn nó khích bác gì thì ...đừng đọc cho bực mình,đến lúc mình hơn đc nó thì nó sẽ im mà ^_^

Trích dẫn Gửi bởi spiritmoon2391
    _Ây chà,mãi mới thấy trên 4rums có 1 người nói về cách đánh dday hay và đúng đến vậy,nghe cách nói đã bít pro,chỉ tiếc là pa đã qua dotA
    _Tui ko có ý mún qua dotA mà mãi gắn bó với dday,vì thấy tướng trong dotA ko đc mạnh mẽ như dday ^_^ (cái này là tui nhận xét chứ ai thix dotA đừng chửi)dday để giải trí có vẻ ổn hơn dotA,nhưng nói thật thì đây là 2 map khác nhau,ko thể có chiện người chơi dotA kêu người chơi dday là noob đc---->cái này phải bình đẳng giữa 2 map!!!
    _Tui o đồng ý lắm với kiểu võ mồm ở phần 3 cho lắm ,mặc dù có vẻ là hiệu quả thật ))),tốt nhất là cứ im đi cho yên chiện,đánh nhiều nó sẽ bít là nó kém hơn mình,hoặc nếu nó giỏi hơn mình thì mình cần phải cố gắng để hơn đc nó,còn nó khích bác gì thì ...đừng đọc cho bực mình,đến lúc mình hơn đc nó thì nó sẽ im mà ^_^
    Hề hề, bác nói cũng đúng ý em nhưng em xin bổ xung là quân trong Dota luyện một mình hổng vui vì chỉ có mấy con lính ma cây mà thui còn dday thì rất nhiều lính khác nhau

kingengland viết bài về dota pro quá , đọc dễ hiểu chứ không như mấy ông khác ,viết bài hướng dẫn toàn dùng từ chuyên môn mà chẳng giải thích gì cả , cứ như càng khó hiểu càng chứng tỏ pro í :-S tui đang tập dota với melee để thấy hết cái hay của warIII :-L . ông có nick chat ko , thỉnh thoảng tui hỏi vài cái

khoái nhất cái chọc mấy thằng pro sĩ diện hão (anh ơi xe ghẻ... =)) ) =))...
    cái multitask có lẽ nên change thành micro hén , nó còn dùng khi summon necro book í

Kingland nói hay quá,rất dễ hiểu và rất thú vị.Riêng cái khoản chọc mấy tay pro thì đúng là hay thật.Nhưng cũng có một điều cần đính chính lại là nếu đã là pro thật thì không bao giờ lại đi ra vẻ ta đây bắt nạt noob cả. Cái tụi pro mà hay khoe mẽ thì chỉ là pro dởm,pro với noob mà thôi.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối