Điểm khác biệt giữa “gánh team” và đầu bảng trong CS:GO là gì? Bài viết này sẽ đem tới cho bạn những thông tin cụ thể nhất

Lên rank không phải là một điều dễ dàng với bất cứ game thủ CS:GOnào, có rất nhiều người hỏi rằng “Sao mình vẫn đứng đầu bảng, MVP nhiều như sao trên trời mà vẫn không lên rank ?”. Khi tôi ở mức rank MG2, MGE (AK lúa, AK đôi), hầu hết những trận đấu rank thì tôi đều giữ một vị trí duy nhất là đầu bảng, nhưng điều đó là chưa đủ để có một trận thắng hay có thể lên rank.

Nếu bạn cũng ở trường hợp giống tôi quãng thời gian đó thì bài viết này sẽ giúp ích rất nhiều cho bạn, nâng cao khả năng trong game và lên rank dễ hơn so với thời gian trước đó.

Điểm khác biệt giữa “gánh team” và đầu bảng là gì ? Đầu bảng là vị trí mà bạn có số mạng giết được nhiều nhất team, số MVP cũng nhiều không đếm xuể. Còn “gánh team” thì khác, ai được đồng đội nghiễm nhiên trao cho trọng trách “gánh team” thì người đó sẽ phải là người có kỹ năng tốt, tạo được lợi thế cho team mình cũng như sẽ có những pha đấu súng mang tính chất quyết định của cả game.

Sau khi đọc xong thì các bạn đừng nhầm hai khái niệm “gánh team” và đầu bảng nữa nhé, không có nghĩa cứ đầu bảng là gánh mà cũng không có nghĩa cứ gánh là sẽ đầu bảng. Có ba cách để giúp bạn được đồng đội nâng cầm từ đầu bảng lên “gánh team”.

1. Học cách chơi để chiến thắng, không phải để kiếm thành tích tốt nhất.

Tôi đã xem rất nhiều demo của những game thủ giữ vị trí đầu bảng nhưng game đấu đó chung cuộc thì họ vẫn thua mà họ không hiểu tại sao. Một lý do giải thích chính xác nhất cho điều này chính là vị trí trong game cũng như kiểu chơi của họ là để lấy thành tích, để giết được càng nhiều mạng càng tốt và điều này không có nhiều sự đột phá xuyên suốt cả game đấu. Và tất cả những điều đó sẽ thường là những người thi đấu bị động, thường xuyên “móc lốp” để kiếm mạng và cố gắng giết những mạng không quan trọng hay không xoay chuyển được cục diện của trận đấu.

Để tôi ví dụ cho các bạn thấy, ở map de_dust2 tôi thấy có rất nhiều game thủ có thói quen trốn ở Lower Tunnel hoặc ở ngay phía cửa Mid để chờ địch đi qua rồi giết kiếm mạng và họ tự cho mình là một lurker “xịn, chuẩn, …” Nhưng thực tế thì không, nếu bạn muốn gánh team thì điều đầu tiên là hãy bỏ ngay những suy nghĩ giống như trên, tại vì sao ? Một lurker xịn, chuẩn là một người biết cách giảm áp lực cho đồng đội khi chiếm site cũng như giết những mạng mà làm giảm áp lực cho đồng đội của mình.

Ví dụ như cả team bạn đang đẩy khu vực A Long, bạn nhẹ nhàng đi lên khu vực Catwalk và khi địch nhìn thấy đồng đội bạn ở A Long và không chú ý thấy bạn ở Catwalk, và mạng đó khi bạn giết được mới là điểm nhấn, là điểm mấu chốt để giành chiến thắng trong round đấu đó. Tiếp đó bạn có thể nhảy xuống CT-Base rồi trốn trong đó chờ địch chạy về từ khu vực Mid và B, lại là đưa chúng lên bảng và giảm áp lực cho đồng đội, thế có phải là tốt hơn việc bạn cứ trốn ở cửa Mid hay Lower Tunnel để chờ giết địch thay vì tấn công lên cùng đồng đội không?

Chốt lại, bạn hãy ghi nhớ “chất lượng hơn số lượng”, cho dù bạn không giết được nhiều những chỉ cần trong 16 round đấu team bạn giành chiến thắng mà đều nhờ sự đột phá của bạn thì bạn đã là một người gọi là gánh team, không cần biết bạn đầu bảng hay bét bảng, hãy tìm cách tạo điểm nhấn.

2. Giao tiếp và phối hợp với đồng đội

Tương tác giữa bạn và đồng đội tốt dẫn tới việc lên rank nhanh, đây là công thức muôn đời của các dòng game đòi hỏi sự phối hợp giữa những thành viên trong một đội. Fnatic là một minh chứng, họ là một tập thể gắn kết và chơi cùng nhau trong một thời gian dài, không chỉ đơn giản là những kỹ năng cần thiết nhất để chinh phục đỉnh cao thế giới mà còn cần cả yếu tố giao tiếp, việc giao tiếp cũng như báo vị trí địch, số lượng địch tràn vào site cũng là một trong những điều vô cùng quan trọng để giành chiến thắng.

Khi bạn chơi một game đấu mà không có bạn bè là đồng đội thì việc mà bạn cần khi giao tiếp với đồng đội có thể tối giản ở mức: khu vực mà bạn thường giữ, vị trí là bạn chơi tốt nhất ở trong 1 đội và report vị trí + số lượng địch có mặt ở gần khu vực bạn đang giữ. Và tất nhiên cũng đừng báo vị trí cho đồng đội theo kiểu “Mid mid mid mid mid mid”, đừng spam chat hay spam voice, điều này rất dễ gây ảnh hưởng đến tâm lý đồng đội của bạn, hãy nhẹ nhàng và thông báo lại 1 – 2 lần là vừa đủ, đừng nói nhiều mà hãy nói một cách có chất lượng. Ví dụ nếu như bạn chơi cùng những người bạn là người Việt Nam:

“ Ba B, một yếu, 2 trong bomsite, …”

“Có tiếng chân ở khu vực Tunnel”

“5 A Long tràn, Short hay Mid back về hộ đi”

Còn nếu như bạn không chơi cùng bạn bè mà chơi cùng những người nước ngoài thì:

“Bomb is down Long”

“Long doors is clear, could be cat or B”

Hoặc bạn có thể call chiến thuật cho team như kiểu:

“Rush B with Tec9 Armor”

“I can boost you mid”

“Does anyone need a drop?”

Hãy nói ngắn gọn và đủ để đồng đội hiểu, dài dòng hay spam liên tục không giúp cho việc đồng đội của bạn đến nhanh hơn mà chỉ làm cho họ cảm thấy phiền khi bạn liên tục “gào thét” bằng voice.

3. Đừng quan trọng thành tích cá nhân, đặt thành tích cả đội lên trên hết

Một trong những vị trí quan trọng nhất khi thi đấu ở bên phía Terrorist (trộm) đó chính là vị trí entry-fragger. Đây chỉ là ý kiến cá nhân của riêng tôi vì không một đội nào giành chức vô địch các giải đấu mà thiếu đi một entry-fragger “khát máu” cả. Nếu như bạn không hiểu entry-fragger là ai thì đó là người mà có khả năng cũng như sự tự tin để bước lên trước và tiêu diệt đối phương giúp cho team bạn có lợi thế hơn trong việc chiếm khu vực bomsite.

Entry-fragger thường sẽ là người chết đầu tiên vì tính chất của vị trí đó là như thế, nhanh và bất ngờ cũng như đủ sắc bén để tạo lợi thế cho toàn đội. Và nếu như trong team bạn không có ai làm được điều đó và bạn tự tin với khả năng của mình thì hãy tự ứng cử vào vị trí đó và tất nhiên hãy nói với đồng đội của mình có thể là “I’m going to smoke this and push this, if I die, trade the kill and plant the bomb”.

Nếu như không có người “nổ súng” thì rất có thể team bạn sẽ loay hoay đến 20 – 30 giây đồng hồ chỉ có đứng im đấy và không biết làm gì cả, hãy làm người tiên phong và dẫn đường cho toàn đội đến chiến thắng, gánh team khác với đầu bảng nó ở chính chỗ đó.

Và nếu team bạn giành chiến thắng ở round đấu đó và MVP không thuộc về bạn thì cũng đừng buồn vì hãy tự nhủ rằng nhờ có bạn mà team mới có lợi thế, hay nói cách khác là “người hùng thầm lặng”. Chốt lại, entry-fragger là một vị trí quan trọng trong một team mà theo tôi thì là quan trọng nhất team thì sẽ đúng hơn.

CS:GO là một game đòi hỏi yếu tố tương tác, đồng đội vô cùng cao vậy nên nếu bạn muốn lên rank và muốn là người gánh team thì đừng blame hay chửi rủa đồng đội của mình cũng đừng quá im lặng trong game, hãy nói những gì cần nói và cư xử đẹp với đồng đội của mình.

Chúc các bạn mau đạt được mức rank mình mong muốn trong CS:GO.