Không phải chỉ có kỹ năng cá nhân giúp game thủ CS:GO đạt được rank mà họ mong muốn
Một trong những câu hỏi phổ biến nhất trong cộng đồng CS:GO đó là làm thế nào để bắn tốt hơn, lên rank nhanh hơn, …. Tất cả những câu hỏi trên đều chỉ chung một mục đích đó là lên rank trong CS:GO. Hệ thống rank của CS:GO được chia làm 15 cấp bậc.

Và mục tiêu của hầu hết những game thủ CS:GO đó là đạt đến mức rank Global Elite, mức cao nhất trong hệ thống rank của CS:GO. Và dưới đây tôi sẽ có vài lời khuyên dành cho những game thủ muốn “phá đảo” CS:GO trong thời gian tới, những điều tôi sắp nói không phải là làm thế nào để bắn chuẩn xác hơn hay headshot đối phương dễ hơn mà đây là những lời khuyên đơn giản hơn thế và nó có tác động khá lớn đến bạn khi thi đấu một game trong CS:GO.

Tập trung và không cay cú

Một điều cơ bản của bất cứ việc gì khi bạn làm là bạn cần phải tập trung vào điều đó. Hãy nhìn vào các game thủ chuyên nghiệp khi thi đấu trên màn ảnh, họ vô cùng tập trung vào việc họ đang làm và gần như không để ý xung quanh xảy ra vấn đề gì, tập trung cao độ và hoàn thành nhiệm vụ của mình trong game, một trong những điểm mấu chốt dẫn đến chiến thắng.

Không chỉ tập trung cao độ mà những game thủ chuyên nghiệp cũng rất bình tĩnh và hầu hết không biểu lộ nhiều cảm xúc khi thi đấu, “thắng không kiêu bại không nản”, các bạn hãy ghi nhớ điều này.

Và điều tôi muốn nói với các bạn đó là đừng tỏ ra cay cú khi đang chơi game, game là game và nó không phải thực tế, vậy tại sao bạn phải cay cú đập bàn đập chuột vì những pha xử lý lỗi của mình hay đồng đội?

Hãy bình tĩnh lại và sửa sai ở các round đấu sau, thua một round không phải thua cả game, bạn phải bình tĩnh và tập trung vào phần việc mình phải làm trong game thay vì cứ để ý đến đồng đội hay cay cú đối phương mà thi đấu một mình một kiểu, CS:GO là game đồng đội và bạn cần tỏ ra mình có tinh thần đồng đội chứ không phải Rambo.

Một trong những điểm nữa tôi thấy ở khá nhiều game thủ VN đó là họ vừa chơi vừa nhắn tin hay lướt facebook, tôi nghĩ nếu đã chơi thì nên chơi hết mình và bỏ chiếc điện thoại hay tắt trình duyệt web đi, tập trung sẽ làm cho bạn có những xử lý chuẩn xác hơn đấy.

Chọn lựa đúng loại bom mà bạn cần

Không phải bất cứ một round đấu nào bạn cũng có đủ tiền để up cả súng, giáp và đầy đủ 4 quả bom cho mình. Vì vậy hãy cân nhắc khi chọn lựa loại bom mà mình cần. Một trong những lời khuyên của tôi đó là hãy đặt quả bom khói (Smoke Grenade) lên hàng đầu, vì sao ư?

Bom khói là một trong những loại bom hữu hiệu nhất trong CS:GO, chặn đường rush của đối phương, che tầm nhìn đối phương để kiểm soát khu vực đó hay là những quả smoke để chiếm lại khu vực bomsite đã bị mất. Bom khói cũng là loại bom bắt buộc phải sử dụng trong hầu hết những chiến thuật trong CS:GO, những quả bom khói được ném đúng chỗ sẽ là một lợi thế vô cùng lớn dành cho team trong bất cứ hành động gì tiếp theo. Bom khói là vô cùng hữu hiệu và bạn nên mua nó đầu tiên nếu chỉ đủ tiền mua một loại bom.

Loại bom thứ hai mà bạn nên ưu tiên sau bom khói đó là bom mù (Flashbang), bom mù là một loại bom không chỉ làm cho đối phương bị mù mà có thể làm cho team đối phương đứng yên thành một “tảng thịt” để cho bạn xả đạn vào đó, thông thường trong hầu hết những chiến thuật của mỗi map đều sẽ có 2 – 3 thành viên dùng bom khói để che tầm nhìn đối phương và kiểm soát khu vực cùng với 2 – 3 quả flashbang để tiêu diệt những thành viên còn lại của team đối phương giữ khu vực đó.

Nhưng cái lợi cũng đi đôi với cái hại, nếu đồng đội bạn có một quả flashbang “không đẹp” thì người phải lên bảng không phải đối phương mà sẽ là bạn, vậy nên hãy cẩn thận khi sử dụng flashbang trong khi có đồng đội ở phía trước nếu không rất có thể bạn sẽ phải hứng một rổ gạch đấy.

“Thuộc lòng” những map bạn sẽ thi đấu

“Biết địch biết ta, trăm trận trăm thắng”, một câu nói nổi tiếng trong Binh Pháp Tôn Tử và nó cũng hoàn toàn đúng trong trường hợp này. Nếu thi đấu ở một map mà bạn nắm rõ, bạn sẽ tự tin hơn là điều chắc chắn nhưng nếu ở một map mà bạn chưa từng được chơi qua thì sẽ như nào ? Lo sợ, không biết đối phương sẽ xuất hiện ở đâu và không hiểu tại sao mình lại bị “móc lốp”.

Lời khuyên thứ ba mà tôi muốn nói với các bạn đó là hãy chơi qua tất cả những map nằm trong phạm vi thi đấu của các giải đấu lớn vì biết đâu có một ngày bạn cũng sẽ được tham dự những giải đấu như vậy thì sao ? Thừa còn hơn thiếu, hãy tập làm quen với tất cả các map đó. Nắm được map thì bạn cũng sẽ biết được những chỗ nào mà địch có thể xuất hiện, chỗ nào địch sẽ kê tâm và đó là điểm mấu chốt để không bị “chết nhảm” trong game đấu.

Giao tiếp

Phần quan trọng nhất đó chính là giao tiếp, việc bạn tương tác tốt với đồng đội của mình sẽ tạo ra một sự liên kết vững chắc giữa các khu vực với nhau và điều đó là điều quan trọng nhất của CS:GO, tính đồng đội.

Dĩ nhiên không cần thiết phải đến mức này​
Cho dù bạn chơi với những người nước ngoài thì giao tiếp vẫn rất quan trọng, không cần phải nói nhiều mà chỉ cần báo vị trí có địch, vị trí mà bạn chết hay số lượng đối phương mà bạn nhìn thấy ở khu vực đó là một trong những chìa khóa giúp cho bạn cũng như đồng đội của mình giành phần thắng trong game đấu.

Như tôi đã nói ở trên, bạn sẽ không phải nói gì nhiều, chỉ cần nói ví dụ như “1 A Long, 2 A Short” hay báo vị trí đối phương mà bạn đã giết như “dead Pit, dead 1 A Short”. Đơn giản, ngắn gọn và xúc tích vì chỉ cần 1 – 2 giây thôi cũng có thể tạo nên sự khác biệt của round đấu đó, hãy tận dụng thời gian và xử lý nó hợp lý nhất có thể.

Lượng tiền mỗi round

Điều cuối cùng mà tôi muốn nói với các bạn muốn lên rank nhanh chóng đó là hãy để ý đồng đội của mình và lượng tiền mà họ có ở round đấu đó. Cho dù bạn có 5000$ mà đồng đội chỉ có 2300$ thì hãy đừng mua súng ngay round đấu đó mà hãy chờ đến round sau khi tất cả team bạn đã có đầy đủ lượng tiền để up súng.

Đôi khi bạn vẫn có thể thắng round eco nhờ vào thứ có ích nhất trong CS:GO: Yếu tố bất ngờ​
Đây là một điều đơn giản nhưng có rất nhiều người “cầm đèn chạy trước ô tô” khi không để ý đồng đội mà đã có cho mình khẩu AK-47 với full giáp và bom trong khi đồng đội chỉ có khẩu Glock-18 và không có gì trên người do họ muốn dành tiền cho round đấu sau.

Một điều quan trọng nữa đó là hãy để ý đến team đối phương, sẽ có lúc họ eco (giữ tiền để up súng vào round đấu khác) hay có lúc họ up súng đầy đủ, nắm được những điều này sẽ thuận tiện hơn cho team bạn khi bạn biết round đấu này team đối phương sẽ eco và bạn cùng đồng đội mình tràn vào một khu vực nào đó, đơn giản là USP-S đối chọi với AK-47, quá dễ để biết được kết quả của hai loại súng này khi đối đầu nhau.
GameK​