Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 96

Hỗ trợ StarCraft: BroodWar cho Newbie

Trong diễn đàn có rất nhiều bài viết hay, nhưng mà chúng lại ko được tập hợp với nhau thành một chỗ, nên việc có một topic "Hướng dẫn trong Starcraft Broodwar cho Newbie" của Huy là rất hay, nó sẽ giúp các bạn mới chơi tìm hiểu về game dễ dàng hơn.

Tất nhiên một topic như thế thì ko thể để thành viên vào post bài vô tội vạ được, vì như thế các bài spam, bình luận v.. sẽ làm giảm chất lượng của topic.

Mình lập topic này để mọi người có thể post bài đóng gop cho topic của Huy, và khi mod thấy bài nào phù hợp thì có thể đưa lên topic trên. Ở đây mọi người cũng có thể bàn luận và góp ý cho các bài viết đã được đưa lên.

[p/s: bi h mình ra ngoài chút, tẹo vào sẽ post một bài hướng dẫn chơi theo kinh nghiệm của mình ]

Bài đầu tiên mình muốn viết là

Build Order ( BO ) những điều nên biết, và tránh những ngộ nhận

Trước tiên mình muốn nói thêm về bài viết của Huy "Phần 1: Chiến thuật căn bản trong Starcraft", trong phần đầu của bài viết này có nói đến việc ở supply thứ mấy thì xây Supply depot, và đến đâu thì bắt đầu xây barrack v.v.. Nhưng thứ này chính là Build Order (trình tự xây).

1. Build Order là gì

Build order là trình tự xây dựng (có thể bao gồm cả vị trí xây dưng), nâng cấp để đạt được hiệu quả cao nhất với một mục đích nhất định, trong một thời gian nhất định.

Sở dĩ phải có đoạn in đậm ơ trên là để tránh ngộ nhận của nhiều bạn kiểu như "chơi TvZ thì phải dùng BO này, chơi TvP thì nhất định phải dùng BO kia v.v..". Mỗi build order chỉ dùng cho một mục đích nhất định, và cũng chỉ phát huy được tác dụng trong một khoảng thời gian nhất định.

Ví dụ đơn giản nhất là 4 pool. Build order 4 pool là khi bạn chơi zerg, ko lấy bất cứ con nông dân nào, cho đến khi đủ 200 tiền thì xây một nhà pool, và lấy thêm một nông dân, sau đấy đợi nhà pool hoàn thành thì liên tiếp xây lings để đến nhà đối phương.

Mục đích của 4pool là : lấy lings nhanh nhất có thể, và tác dụng của BO này cũng chỉ kéo dài cho đến khi đối phương có đơn vị quân đầu tiên. Ngoài điều này ra thì BO này hoàn toàn vô dụng.

Kết luận: mỗi khi sử dụng một build order nào bạn nên biết rõ mục đích của nó là gì, tại sao lại phải xây như thế, và khoảng thời gian nào thì nó đạt hiệu quả cao nhất (timming) để dùng cho thích hợp.

2. Người mới chơi nên dùng Build Order nào ?

Đối với các bạn mới chơi, việc làm quen với unit, bản đồ, và tập điều khiển cho quen tay là quan trọng, nên cũng không đòi hỏi các bạn phải biết nhiều BO hay tự thiết kế BO cho riêng mình.

Các bạn nên bắt đầu bằng một build order an toàn (cái này tham khảo bài viết của Huy, mình ko có ý định hướng dẫn BO nào trong bài viết của mình). Nhưng có thể nói qua một vài BO tạm gọi là "an toàn" như sau (chỉ là tham khảo, miễn bình luận):
    +) Với terran : khi chống Zerg thì lên supply depot (9) rồi 2 barrack. Khi chống toss thì một barrack rồi gas rồi nhà factory.
    +) Với Zerg : khi chống Toss thì 12 pool, 13 hatch, 13 hatch, gas hydrad. Khi chống terran thì 12 hatch, 13 hatch, 13 pool.
    +) Với Toss : khi chống terran thì : Pylon/gate/cyber/gate /robotic Khi chống Zerg thì Pylon/gate/gate.

Chú ý : như mình đã nói ở phần đầu của bài viết, mỗi một BO chỉ có tác dụng với một mục đích nhất định, và trong khoảng thời gian nhất định. Nên những BO mình nói trên chỉ là một ví dụ cho các bạn mới chơi tập luyện, vì chúng là những BO thường gặp nhất, chứ ko có nghĩa đó là cách tốt nhất để chơi.

Luyện tập với BO thế nào ? : Các bạn mới tập chơi thì nên luyện làm sao để các hành động của mình là ăn khớp nhất, nhanh nhất với một BO nhất định. Lấy ví dụ như bạn biết là con nông dân thứ 9 sẽ phải xây supply depot, thế thì đến tầm nào mình bắt đầu di chuyển con nông dân ra vị trí cần xây ? để khi nó vừa đến nơi là có đủ 100 tiền ? Và ngay cả việc chọn con nông dân nào ra xây cũng thế, nếu click bừa vào một con nông dân thì có khi nó sẽ bị mắc kẹt giữa một đám nông dân khác và làm chậm tiến độ của bạn.

Cứ tập với một BO nhất định, đến khi bạn cảm thấy ưng ý thì chuyển qua một BO khác. Với người mới chơi việc này là tập cho quen tay

3. Tôi đã có kinh nghiệm rồi thì nên tập thế nào ?

Với người chơi đã có kinh nghiệm rồi, thì ko có build order nào nhất định cả. Mà lúc này là lúc bạn phải tự nghĩ ra build order cho mình.

Quay lại với định nghĩa về BO : là cách xây để đạt hiệu quả cao nhất trong một thời gian nhất định với một mục đích nhất định. Thế nên việc đầu tiên là bạn nghĩ ra một chiến thuật cho mình, và xác định xem mục đích của nó là gì, và cần hoàn thành trong thời gian nào, rồi từ đó tự luyện một BO riêng.

Cách luyện tập là đánh với PC và dùng đồng hồ để bấm giờ. Cách này đã đươc Boxer áp dụng với team SKT của mình, nhờ đó mà SKT một thời gian dài nổi tiếng với nhiều BO lạ, và hiệu quả.

Mình lấy ví dụ thế này: mình đánh Z, đối thủ đánh P, và họ thường hay lên Fast expansion, 2 gate rồi lên corsair. Mình muốn đánh họ bằng rồng, trước khi họ có corsair. Mình sẽ làm thế nào ? Nếu có bạn đánh cùng thì dễ dàng hơn, còn nếu ko thì tự mình đánh toss, và tính xem thời gian để có con cosair đầu tiên là bao nhiêu. Sau đấy chuyển qua đánh zerg, tìm cách làm thế nào để khi muta của mình đến nhà đối phương trước khoảng thời gian đấy.

4. Luyện tập đủ rồi, thực chiến thế nào ?

Đánh star cũng như luyện võ công vậy, khi thực chiến thì không khi nào mình có thể biểu diễn một bài võ từ đầu đến cuối như khi tập luyện được, phải tùy cơ ứng biến, lúc chiêu này, lúc chiêu khác. Nhưng việc luyện tập vẫn là cần thiết. Vì sao ?

Vì mặc dù khi chơi ko thể dùng fix một BO nào nhất định, nhưng khi gặp một tình huống nào đó, và trong đầu mình nảy sinh ra một chiến thuật (có mục đích), và dựa vào mục đích đó, với những BO đã luyện tập, mình có thể cho ra ngay được một BO phù hợp với tính huống này.

5. Mở rộng : Counter BO

Có những BO mục đích của chúng chỉ là để counter một BO nhất định của đối phương. Điều này cũng nên chú ý và nên tập. Hạn chế của kiểu BO này là nếu mình ko obs được đối phương, hoặc ko bắt bài được họ thì sẽ tự đưa mình vào thế bất lợi, nhưng nếu thành công thì hiệu quả sẽ rất cao. Những người master kiểu build này thì được gọi là người phá lối chơi của đối phương. Rất đáng học và quan tâm.

Bài trước đã viết dài rồi, nên bài này mình sẽ viết về một số mẹo nhỏ khi chơi game.

Một vài mẹo khi chơi Starcraft mà ít người biết

1. Stack air unit
    Gộp một toán quân air với một con bất kỳ nhưng ở xa khỏi vị trí của toán quân đấy, thì khi di chuyển chúng sẽ cụm lại một chỗ.

2. Stop luker
    Ngoặc một nhóm luker (đã chui dưới đất) với một con bay (overlord) rồi ấn hold. Khi đó luker sẽ ko tấn công quân địch, active luker bằng cách ấn stop hoặc attack.

3. Stack nông dân
    Cái này thì ai cũng biết, nhưng dùng thế nào cho hiệu quả thì ko phải ai cũng để ý. Đặc điểm của nông dân là khi đang khai thác sẽ đi xuyên qua được người của các unit khác. Nên khi bạn muốn di chuyển một con nông dân nhanh, thì thay vì ấn move bt mà nên click vào một cục mineral , hay mỏ gas ở trên đường di chuyển để nông dân đi ra nhanh hơn.

Ngoài ra còn dùng để chống rush, ví dụ đối phương đem 1 đạo marine lên ramp của bạn, bạn ngoặc một đạo nông dân, ấn vào cục mineral ở mỏ phụ khi nông dân đi xuyên qua marine thì ấn stop, lúc này nông dân của mình sẽ bao vây marine và giết chúng một cách dễ dàng.

Mẹo này cũng có thể dùng để lên ramp đối phương, hoặc drill vào quân đối phương. Ví dụ : đối phương dàn zel ra làm rào cản, bạn muốn tấn công vào thì cho nông dân chạy xuyên qua rồi stop, sẽ làm zel bị đẩy ra (cho dù đã ấn hold) tạo điều kiện cho zerling lao vào.

4. Jump unit

Cái này thì bao gồm nhiêu kỹ thuật khác nhau, nhưng mục đích chung là để quân của mình lao qua một rào cản nào đấy (tường mineral hoặc Pylon của đối phương).

Kỹ thuật dùng nông dân của toss : ấn nông dân sát lại tường (Supply depot) hoặc mineral, rồi ấn xây một cái pylon ngay phía sau lưng mình, thì con nông dân sẽ bị đẩy qua.

Tương tự kỹ thuật trên, nhưng chỉ dùng được với tường mineral : cho một unit quân đứng sát vào cục mineral, ấn nông dân vào cục đấy (nông dân đi xuyên qua unit), rồi quay lại xây BP, unit đấy sẽ bị đẩy qua cục mineral.

Kỹ thuật ép nhà của Terran: cho một cái nhà land ngay gần tường mineral, khi nó gần chạm đất thì cho quân chạy vào phía dưới, rồi click liên tiếp qua bên kia tường, sẽ cho quân vượt qua được.

Jump vulture : dùng khi muốn vượt tường pylon của toss: cho 2 vul đặt mine cùng một vị trí, khi chúng vừa set mine xong thì sẽ bị lồng vào nhau, ấn move qua tường thì sẽ qua được.

5. Tank

Có hai điều thú vị về tank, đấy là chúng có thể vừa đi vừa bắn. Và điều thứ hai là chúng bắn xa hơn tầm nhìn của chúng. Nên nếu có vật soi hộ đường thì sẽ khiến tank bắn xa hơn một chút.

6. Thời gian trong star
    Trong starcraft 60 giây trong game chỉ bằng 45 giây ngoài đời. (fastest).

7. Cool down
    Khoảng thời gian giữa hai lần bắn của các unit không giống nhau, và cách vận hành cũng khác nhau. Đặc biệt là với dragoon, khi chúng đã mở nòng thì bắn nhanh hơn là khi chưa mở nòng. (edit: bạn mình mới bảo là khi mở nòng chỉ bắn 2 phát rồi lại đóng nòng lại). Điều này nên biết để phục vụ cho việc micro.

8. Carrier
    Ruồi con sẽ không quay lại ruồi mẹ, khi mà ruồi mẹ đang di chuyển. (kỹ thuật micro carrier).

9. Nông dân attack
    Drone bắn xa hơn probe, probe bắn xa hơn SCV. SCV thì tính là cận chiến rồi.

10. Điều khiển larva
    Khi ngoặc larva với một con overlord rồi ấn S, thì larva sẽ di chuyển sang bên trái của nhà chính.

11. Wall
    Mình ko đánh terran, nên thông tin này các bạn giúp mình kiểm chứng: khi wall, nếu nhà BS ở trên nhà BB và nằm về bên trái thì khe hở đấy zerling cũng ko qua được, còn nằm về bên phải thì lings vẫn qua được, zel ko qua được.

12. Nông dân đi cong
    Thỉnh thoảng trong các bận đánh của pro, bạn sẽ thấy họ xây Supply (hoạc pool) ở gần mỏ gas, hoặc gần cục mineral cuối cùng . Lý do là vì một số vị trí đặt mỏ sẽ khiến cho nông dân sau khi lấy gas ko đi thẳng về nhà chính, mà hơi cong ra rồi mới vòng lại, xây như thế sẽ khiến nông dân ko đi vòng nữa.

Tạm thế đã khi nào rảnh mình sẽ post tiếp.

Cảm ơn bạn Funnykids rất nhiều. Mọi người vào đây đọc cũng có thể mở rộng thêm kiến thức. Còn vụ kia phải đợi mình post xong đã. Nó dài quá. Cộng điểm cho ông đấy.

Wá hay wá hay. Bác Funny Kids post tiếp đi, mấy chiêu này tui mới nghe lần đầu.

Mấy cái đoạn cuối tui bít hết rùi vậy bác Bác Funny kids nói chi tiết thêm về magic box cho newbie đi

Và điều thứ hai là chúng bắn xa hơn tầm nhìn của chúng
    Nói thêm một chút: tầm nhìn (sight) khác với tầm bắn (range) nên bất cứ unit nào có range lớn hơn sight đều có thể sử dụng explorer để bắn ở khoảng cách vượt sight.

Ruồi con sẽ không quay lại ruồi mẹ, khi mà ruồi mẹ đang di chuyển. (kỹ thuật micro carrier)
    Chỉ ở một range nhất định mà thôi. Khi vượt qua khoảng cách cỡ 10 grid (10 ô trong SC) interceptor sẽ bay về.

Drone bắn xa hơn probe, probe bắn xa hơn SCV. SCV thì tính là cận chiến rồi.
    Tất cả worker đều đc tính là melee hết.

Nói thêm một chút về damage changes nhé:
    -Unit ở high bắn xuống lower có khả năng gây 100% damage
    -Unit bắn từ lower lên high giảm damage còn 70% đối với unit bị tấn công
    -Unit nấp phía sau cây cối và doodads: chỉ còn 70% cơ hội
    chịu damage (ngoại trừ melee attack). Có nghĩa là có 30% cơ hội không bị dính đạn.

Trích dẫn Gửi bởi SGamer
    Tất cả worker đều đc tính là melee hết.
    Probe có range xa nhất so với drone và SCV . range của nó hơn 1, nhưng vẫn được coi là melee ....

Trích dẫn Gửi bởi IzzoDeye
    Probe có range xa nhất so với drone và SCV . range của nó hơn 1, nhưng vẫn được coi là melee ....
    Chắc là như thế nhưng nó là một unit ko thể melee đc bởi vì tốc độ tấn công của nó kém SCV và drone 0,001 giây(đếm mỏi cả mắt)

Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối