Kết quả 1 đến 2 của 2

Check:" Tất cả tập trung vào Starcraft 2 "

Lee Hyung Ju hay còn được biết đến với cái tên Check[Pooh] hiện đang là game thủ chuyên nghiệp NightElf - Warcraft III. Khi còn chơi ở bản Warcraft III: ROC, anh đã từng vô địch giải OnGameNet Warcraft III 2 lần và giữ vị trí top 4 ở rất nhiều giải đấu khác nhau. Sau khi phiên bản mở rộng Fronzen Throne ra đời, Check thi đấu không còn nổi bật như trước, nhưng anh vẫn tiếp tục sự nghiệp game thủ chuyên nghiệp của mình cho đến bây giờ.
    Hiện nay, anh đang chơi Starcraft II bản Beta và dễ dàng có được vị trí số 1 tại bảng đấu của mình ở platinum league. YGosu đã có cuộc phỏng vấn với Check về dự định của anh trong tương lai.
    Check

YGosu: Xin chào. Thật là một vinh dự khi được phỏng vấn một người hùng Warcraft III như bạn. Liệu chúng ta có thể bắt đầu với lời giới thiệu ngắn gọn chứ?
    Check: Xin chào. Tên tôi là Lee Hyung Ju, hiện đang là game thủ chuyên nghiệp Warcraft III nhưng đang có dự định chuyển sang Starcraft II.
    Vậy là bạn đang dự định chuyển sang? Tôi đã từng gặp bạn một vài lần trong hệ thống ladder, và mỗi lần đó tôi đều cảm thấy sợ hãi kinh khủng. Là một game thủ Warcraft III, tôi đoán rằng bạn đã từng nghe về YGosu... Nhưng bạn biết chúng tôi là ai chứ?
    YGosu là website về cộng đồng Starcraft.
    Cám ơn bạn đã nhận ra chúng tôi. Ở YGosu, chúng tôi muốn đặt mình ngoài cuộc phỏng vấn khác với giai điệu nhẹ và hóm hỉnh. Chúng tôi cũng yêu cầu một mức độ nhất định của sự chân thật - điều đã làm chúng tôi nổi tiếng trong cộng đồng Starcraft. Chúng tôi mong đợi những câu trả lời chân thật và thú vị của bạn.
    Ok.

Để bắt đầu, chúng tôi nhận ra rằng bạn đang muốn trở thành một game thủ thành công ngay cả khi bạn đã hơn 60 tuổi. Bí quyết của bạn là gì?

Tôi sinh ra vào năm 1986, nên tôi nghĩ tôi chưa đến tuổi 60 vội. Khi tôi đã ở trong trận đấu, tôi sẽ không ngừng nghĩ về nó, và gạt ra mọi suy nghĩ không liên quan.
    Trong Starcraft, 25 ~ 26 tuổi đã được coi là "luống tuổi", vì vậy liệu tôi có nhầm không khi nghĩ rằng điều đó cũng đúng với Warcraft III. Vậy bạn sẽ quyết định tâp trung vào mỗi Starcraft II ngay từ bây giờ?
    Đúng, tất cả tập trung vào Starcraft II.
    Chơi trong hệ thống ladder của Starcraft II, tôi nhận ra rằng có rất nhiều game thủ Wacraft đang tập trung vào Starcraft II. Vậy chuyện gì đang xảy ra trong cộng đồng của Warcraft III hiện nay, tất cả mọi người chỉ là tự nhiên chuyển sang Starcraft II?
    Ngoài đội WeMadeFox ra, tất cả mọi người có vẻ đang làm như vậy.
    Điều gì khác biệt về đội WeMadeFox, có phải họ làm như thế vì họ đang được trả lương?
    Tôi không biết chi tiết, nhưng công ty đã thuê họ với tư cách những game thủ Warcraft, nên tôi nghĩ rằng điều đó đúng khi họ vẫn chơi Warcraft III.
    Đó cũng là điều tương tự đối với các game thủ Starctaft: BW. Nếu bạn là một phần của đội, tôi cho rằng đó là nguyên tắc mà bạn phải thực hiện theo chính sách của đội. Tiếp theo, hãy cho chúng tôi biết bạn nghĩ gì về Starcraft II.
    Nó vẫn hiện đang là bản beta, nhưng có vẻ như đã rất hoàn thiện. Mọi thứ đều rất cân bằng và tôi đánh giá nó rất cao sẽ là một môn E-sports triển vọng. Gần đây nó đang được xem trực tiếp rất nhiều và dần nhận được hưởng ứng tốt từ người xem. Cá nhân tôi cũng cảm thấy rất thú vị khi xem những người chơi khác.
    Ngoài khía cạnh E-sports, bạn có nghĩ rằng Starcraft II sẽ là một trò chơi giải trí khiến người trung bình hiện nay có thể thích thú không?
    Tôi nghĩ rằng có lẽ các fan của Brood War sẽ không chấp nhận thực tế hiện nay Starcraft II trong môi trường 3D. Nhưng nó thực sự rất quen thuộc với bản gốc, và nếu họ cho nó một cơ hội, tôi nghĩ họ sẽ thích nó. Giao diện mới cũng thuận tiện hơn rất nhiều.
    Nhân tiệc việc bạn đề cập đến giao diện, nó làm cho tôi tò mò. Các fan của Broodwar và War3 đang giận dữ phản đối nó trên internet về việc người chơi Starcraft II sẽ có nhiều thuận lợi hơn. Bạn nghĩ sao?
    Eh, nó chỉ phụ thuộc vào kĩ năng cá nhân thôi.
    Vậy bạn nói rằng bởi vì nó là một game mới, tất cả sẽ phụ thuộc vào cá nhân người chơi, và nó chẳng liên quan đến game bạn đã chơi trước đó?
    Khá nhiều.
    Hiện nay các game thủ chuyên nghiệp Warcraft III đang chiếm ưu thế ở hệ thống ladder. Vậy bạn sẽ nói đây không phải vì họ là những game thủ Warcraft III, mà họ là những game thủ có đủ tài năng trong trò chơi để trở thành các game thủ chuyên nghiệp?
    Đúng, tôi nghĩ họ có những bản năng cơ bản trong các game chiến thuật thời gian thực, và các game thủ của BW thường gắn liền với team của họ, chỉ cần nhìn từ bên ngoài, nó cũng giống như các game thủ Warcraft III đang làm rất tốt hiện nay. Nếu chúng ta bắt đầu như nhau, ai biết được kết quả sẽ như thế nào?
    Nó chưa thực sự xảy ra tại thời điểm hiện tại, nhưng tất cả mọi người đang hứng thú với khoảnh khắc các gosu của BW và War3 chạm trán nhau trong Starcraft II. Bạn nghĩ những game thủ nào sẽ dễ dàng thích nghi với Starcraft II?
    Tôi nghĩ đó là những game thủ đang có phong độ tốt hiện nay, như Jaedong và Flash, v...v... tất cả sẽ đều chơi tốt nếu họ thử Starcraft II. Kĩ năng cơ bản của họ về macro và micro thật quá tốt...
    Chúng ta sẽ biết kết quả vào một ngày trình diễn nào đó. Cá nhân tôi, tôi sẽ đặt cho các game thủ Warcraft III. Các bạn đang làm rất tốt hiện nay. Bạn nghĩ sao về sức mạnh của Starcraft II hiện nay? Đặc điểm thú vị nhất của nó là gì và quan điểm của bạn ra sao?
    Các bản dịch tiếng Hàn không gây ra bất cứ một khó khăn nào, đồ họa thì thật tuyệt vời, và Battle.net 2.0 thì rất tốt.

Câu hỏi này sẽ nói về gameplay. Như bạn cũng đã biết, các vị trí cao hiện nay trên hệ thống platinum league toàn các người chơi Zerg hay Protoss. Bạn nghĩ sao về việc Terran đang làm rất tồi hiện nay?
    Không có ai trong số họ sử dụng chúng một cách chính xác. Tôi nghĩ bởi vì họ đang cố gắng chơi nó giống như là Brood War. Tôi đã chơi rất nhiều Terran trước đó, và nó thực sự rất mạnh. Tôi đã suy nghĩ ban đầu về ý định chơi Zerg, nhưng bây giờ tôi đang suy nghĩ về việc đổi sang Terran.
    Bạn nghĩ sao về những sức mạnh của Terran?
    Bạn có thể thăm dò và xem đối phương của mình đang làm gì.
    Bạn có nghĩ rằng thăm dò đối phương là một lợi thế lớn không? Bạn có cho rằng càng biết được rõ hơn việc đối phương làm thì terran sẽ có khả năng để có được những loại quân đối trọng mạnh hơn?
    Như tôi đã nói ở bất cứ game nào, thăm dò đối phương là điều hết sức quan trọng. Tôi không nghĩ rằng Terran có một loại quân nào yếu hết, và nếu như bạn tìm cách kết hợp chúng với nhau để khắc chế đối thủ của bạn, nó sẽ thực sự rất mạnh.
    Tôi rất muốn hỏi bạn về chiến thuật cụ thể nhưng tính cạnh tranh ngày nay thật khốc liệt, nên tôi sẽ giữ lại. Bạn sẽ vẫn phát sóng những trận đấu mình chơi trên Afreeca chứ
    Tôi bắt đầu từ hôm qua, và tôi dự định sẽ tiếp tục.
    Niềm vui gì bạn có được khi có tác động của người xem?
    Thành thực mà nói, nó không phải là sự tác động, nó chỉ là cách để tên tôi xuất hiện.
    Vậy bạn đang quảng cáo rằng: "Tôi, Check, sẽ trở thành game thủ Starcraft II giỏi nhất"?
    Đúng vậy!
    Chúng tôi đang mong chờ ngày mà cái tên "Check' sẽ xuất hiện ở Starcraft II proleague (giải đấu chuyên nghiệp ở Hàn Quốc.). Bạn có lời chia tay nào muốn nói với độc giả? Họ là những người xem của Starcraft II trong tương lai, người sẽ động viên bạn một ngày nào đó...
    Đây là vinh dự của tôi khi được phỏng vấn, và tôi hy vọng rằng sẽ làm tốt ở các giải đấu Starcraft II trong tương lai.
    Và điều cuối cùng, bạn sẽ vui lòng lựa chọn một buổi phỏng vấn tiếp theo chứ? Và umm, bạn có thể giới thiệu một người bạn khác để nói chuyện với chúng tôi chứ?

Hmm, một chút mơ hồ về người mà tôi nên lựa chọn.
    Nếu bạn có thể giới thiệu chúng tôi đến các game thủ Warcraft III khác - những người hiện đang có ý định "tập trung tất cả" vào Starcraft II, chúng tôi sẽ rơi nước mắt bởi lòng khoan dung độ lượng của bạn đó...
    Đó là một chút khó khăn... Có một cậu nhóc tên là Zenio Werra, hiện đang giữ vị trí số 1 hiện nay. Tôi có MSN của cậu ý, nhưng dường như lúc này tôi chưa thấy nó. Tôi sẽ tìm nó cho bạn.
    Ah, một cậu nhóc cực kì gosu đã giữ vị trí số 1 trong bảng đấu khắc nghiệt. Vậy chúng tôi sẽ tin bạn! Cảm ơn về buổi phỏng vấn. Chúng tôi hy vọng rằng bạn sẽ làm tốt ở Starcraft II!.
    VnB - theo TeamLiquid