Kết quả 1 đến 3 của 3

StarCraft: 18 câu hỏi dành cho Violet

(Vzone) - Phỏng vấn một nhân vật từ KT...

1. Chào bạn ! Xin bạn hãy giới thiệu đôi nét về bản thân
    Xin chào các bạn độc giả, tôi là Violet, progamer từ KTF, tên thật Woo Jung Ho, 22 tuổi.

2. Uớc mơ của bạn trước những ngày đầu progaming là gì ?
    Tôi muốn biểu diễn chuyên nghiệp ở các quán bar lớn Tôi luôn bị hấp dẫn bởi bầu không khí ở những nơi này. Ban đầu tôi cứ nghĩ người ta kiếm ra tiền từ việc đàn hát, về sau mới biết họ hoàn toàn tự nguyện để giao lưu với nhiều người hơn… Song song với ca hát, niềm đam mê thứ hai của tôi dĩ nhiên là progaming.

3. Bạn đã thăng cấp thành pro và gia nhập KT như thế nào ? Bạn có tham gia “kỳ sát hạch” Courage không ?
    Tôi tiến lên semi-pro sau khi trải qua Courage, gia nhập KT từ tháng 5 năm 2007.

4. Hồi còn là noob, bạn thần tượng ai ?
    Reach, hiện đang chơi cho Airforce ACE.

5. Bạn có thể nói qua quá trình “luyện công” của mình không ? Đạt đến ngưỡng progamer, bạn đã đúc kết được những kinh nghiệm gì, và đã có những phát hiện riêng nào ?
    Khi bắt đầu chơi tôi mảy may không có ý định đi chuyên nghiệp, nhưng tôi đã tiến bộ dần lên semi-pro, rồi chính thức pro. Tôi là một người “dễ bị kích động” nên rất hay tức tối mỗi khi mất quân hay thua trận. Tôi mắc phải tính xấu này từ những ngày đầu chơi chuyên nghiệp, đến giờ vẫn chưa sửa được (nhưng mỗi ngày tôi cố gắng cải thiện mình một chút)… Còn về kinh nghiệm chiến đấu, tôi luôn thấy mình còn yếu kém lắm.

6. Xin hãy mô tả phong cách chơi của bạn. Bạn dựa vào “nội công” như Bisu hay khai thác các đặc tính của map và đánh vào “yếu huyệt” của đối phương ?
    Lối chơi của tôi mỗi trận một khác, nhưng nhìn chung tôi có xu hướng làm rối loạn thế trận bằng cách quấy rối địch ở nhiều nơi cùng lúc. Macro của tôi cũng tốt. Tôi dùng “nội công” nhiều hơn, nhưng tùy trận địa tôi cũng thay đổi chiến thuật ít nhiều. Theo tôi, chiến lược kết hợp như vậy là tối ưu.

7. Bạn đã thăng tiến đáng kể trong năm nay, với kết quả thuyết phục 16-4. Điều gì đã mang lại thành công cho bạn ? Hiện nay bạn nhắm đến những mục tiêu nào ?
    Xin cảm ơn anh vì lời khen vừa rồi ^^, tuy vậy tôi vẫn thấy mình còn nhiều điểm cần tiến bộ lắm. Tôi dự định năm nay sẽ nghỉ chơi, nên đã ép chính mình phải có một bước nhảy vọt để không hối hận về điều gì. Nếu kết quả có phần hứa hẹn hơn mong đợi của tôi thì có lẽ tôi sẽ chơi tiếp! Hiện giờ tôi đang đưa KT tiến đến post-season Proleague và đi qua một số giải cá nhân.

8. Bạn đã lên chức “trưởng bối” của KT. Bạn có nhận thêm nhiều trách nhiệm về mình không, hay vẫn tập trung vào “chinh chiến” thôi ?
    Các “sư huynh” của tôi đều mỗi người một ngả rồi, còn KT đang chào đón nhiều thành viên trẻ tuổi nên tôi thấy rõ một trách nhiệm lớn trên vai mình. Nhưng tôi không coi đó là gánh nặng. Tôi biết mình phải gương mẫu, nên bao giờ tôi cũng tìm cách hạn chế những tính xấu của mình.

9. Nhiều fan bình luận rằng để chiến thắng ở vòng playoff Proleague, KT cần một cao thủ Protoss mạnh. Một số người khẳng định bạn sẽ là nhân vật đó. Bạn nghĩ gì về điều này ?
    Tôi không dám nghĩ mình là cao thủ gì, nhưng tôi rất cảm kích trước sự kỳ vọng của các fan. Tôi thực sự muốn vươn đến tầm cao đó. Tôi muốn được như Leta của Sparkyz, tôi muốn chứng minh sức mạnh của KT. Để hoàn thành tâm nguyện này tôi sẽ phải đổ nhiều mồ hôi nước mắt hơn nữa.

10. Bạn có quan tâm nhiều đến những người hâm mộ bạn ngoài xứ Hàn ? Bạn được cả các fan khó tính lẫn “dễ dãi” tôn lên hàng kỳ thủ vì lối chơi thông minh của mình. Các fan quốc tế chịu khó xem bạn thi đấu qua Internet mỗi lần bạn lâm trận. Bạn có đôi lời gì chia sẻ với họ không ?
    Thế nào là một fan “dễ dãi” ? Trong đầu tôi không có khái niệm ấy! Tôi trân trọng tất cả các fan, và tôi rất vui khi biết mình có nhiều bạn bè quốc tế như vậy. Tôi hứa trong tương lai sẽ đền đáp các bạn bằng những trận đấu hứng thú hơn nữa, xin các bạn hãy tiếp tục nhiệt tình cổ vũ không chỉ cho tôi, mà còn cho các đồng đội KT khác và tất cả những progamer còn lại của Hàn Quốc!

11. Nhiều fan quốc tế đã tiên đoán bạn rất có thể sẽ là “ông hoàng” của thế hệ cao thủ Protoss mới thời hậu Bisu-Stork. Các fan bao giờ cũng hào hứng với việc nắm bắt trước tương lai, nhưng một game thủ chuyên nghiệp như bạn có hay nghĩ ngợi về điều đó ?
    Tôi có phần hổ thẹn khi nghe điều trên. Tôi biết sức mình chưa thể lượng được với Bisu hay Stork nên chưa dám tham vọng đến thế. Thế nhưng, tôi nghĩ, nếu như chỉ hai người Stork và Bisu có thể thay đổi cả thời đại, về sau tôi cũng có thể tự tay gây dựng một đế chế riêng.

12. Bạn đã chuẩn bị ra sao cho loạt trận gặp Luxury ở GOMTV những ngày này ? Đối mặt cựu đồng đội, bạn thay đổi phương pháp tập luyện ra sao ? Kết quả có chiều ý bạn ?
    Xin thú thật là tôi đã không đủ thời gian chuẩn bị cho GOMTV vì đang căng thẳng với các vòng Proleague. “Sư huynh” Luxury thì vẫn tập luyện đều đều… Rất khó chuẩn bị khi đồng đội cũ giáp mặt nhau. Hồi trước đấu với “sư huynh” Reach, tôi cũng gặp khó khăn khi tập với anh… Về kết quả, phần lớn các trận theo đúng ý tôi. Tôi chỉ thua một trận do thiếu tập luyện mà ra quyết định sai lầm.

13. Bạn có thể nêu cảm nghĩ về loạt trận gặp Effort từ CJ vừa diễn ra ở GOMTV không ? Kết quả có gần với tính toán của bạn ?
    Thật là ngượng vì kết quả đã ra trước bài phỏng vấn này, tôi hết cách che đậy tỷ số ảm đạm của mình. Thực sự mà nói tôi đã không thể chuẩn bị được nhiều. Đầu óc tôi đã phân tán cho nhiều trận Proleague quá. Tôi đã thiếu tự tin và còn bị bất ổn tinh thần. Gameplay của tôi cũng tệ nữa. Tôi chân thành xin các fan tha thứ.

14. Bạn đặc biệt quen thân với những nhân vật nào không cùng đội trong làng progaming ?
    Hiện giờ tôi chưa quen biết nhiều bạn từ đội khác. Tôi sẽ mở rộng quan hệ trong tương lai gần.

15. Bạn có thường xuyên luyện tập với ai khác không thuộc đội mình không ?
    Không. Tôi tập với đồng đội là chính, rất ít khi với người ngoài.

16. Xét về gameplay, theo bạn hiện nay ai là số 1 thế giới ?
    Dĩ nhiên là “Bisu” Kim Taek-Yong rồi!

17. Bạn có biết nhiều về IdrA hay các game thủ ngoại quốc khác ? Bạn đã từng chơi với những ai trong số họ rồi ?
    Tôi thuộc lòng gameID của IdrA và đã xem anh thi đấu ở GOMTV. Ngoài ra tôi cũng biết ít nhiều tên tuổi khác như Draco, Na1_Testie, hay suncow…

18. Tài khoản ICCup của bạn là gì ?
    Tiếc là tôi không tiết lộ điều này được. Chỉ xin kể rằng thứ hạng cao nhất của tôi là A+ .

Xin cảm ơn bạn vì buổi nói chuyện ngày hôm nay.

Nguồn:Vzone Game

trời khiếp......................A+