Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 59

Thông báo: mở cuộc thi viết bình luận replay

Do đã được mod Huy thông qua, và ban đầu nhận được sự hưởng ứng của các bạn, nên mình mở topic riêng vừa là thông báo, vừa là mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn.

I. Giới thiệu chung

Trong cuộc thi này bạn chỉ cần viết một bài bình luận về một replay tùy chọn. Nội dung bài viết phải phân tích được cái hay và dở của trận đánh, cũng như sự am hiểu của bạn về chiến thuật trong SC. (Nên có screen shot)

II. Đối tượng tham gia

Bất kể ai, dù đã hoặc chưa là thành viên của forum, chỉ cần là người VN là đủ. Vì thế khuyến khích các bạn rủ thêm bạn bè của mình tham gia cho vui. Welcome mem của mW và socute, Q9 ..v..v.

III. Lịch trình của cuộc thi

Dưới đây chỉ là dự kiến, từ giờ đến hết tuần này lịch trình có thể thay đổi.

+) Từ 21-25/7 : mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp của các bạn về cuộc thi (đặc biệt hy vọng sẽ có thêm người tài trợ cho giải ít nhiều cũng được, kể cả đồ 2nd hand cũng ko sao ) . Các bạn nào có ý định tham gia thì cũng nên vào ới một tiếng, để ban tổ chức còn nắm qua số lượng người tham gia.

+) Ngày 26,27/7 (thứ 7,chủ nhật) : Hai ngày này dùng để đăng ký thi chính thức. Để đăng ký các bạn cần post một bài trong forum (đến lúc đấy sẽ có topic cho các bạn đăng ký). Nội dung bao gồm tên và địa chỉ (để nhận giải thưởng), và 1 replay (ko bắt buộc).

+) Ngày 28/7 : Ban tổ chức sẽ công bố list các replay : bao gồm tất cả rep mà các bạn đã gửi, kèm theo một số rep của ban tổ chức chọn. Các thành viên tham gia tùy ý chọn bất cứ rep nào trong số các rep trong list, không hạn chế hai người cùng một rep.

+) Từ 28/7 đến 1/8 : Thời gian cho các bạn chuẩn bị bài bình luận của mình.

+) Ngày 1/8 : đúng 24h VN sẽ hết hạn nộp bài. Cách nộp bài : mình sẽ tạo một topic cho các bạn gửi bài của mình, người nộp sẽ post bài bình luận của mình trong đó.

Nói thêm : cái này chưa được mod thông qua, nên muốn hỏi ý kiến luôn : mình muốn mỗi thành viên tham gia sẽ nộp bài bằng cách tạo một topic của riêng mình. Như thế mọi người có thể vào nhận xét cho từng bài bình, nhưng như thế sẽ làm forum bị ... nổ trong một thời gian ngắn. Nhưng dù sao thì hiện tại forum cũng khá ... chìm, nên mình nghĩ như thế cũng ko ảnh hưởng nhiều ?

+) Từ 1/8 đến 7/8 : thời gian cho các bạn bình luận và vote. 24h khóa sổ.

IV. Phần thưởng

Mình sẽ có phần thưởng cho người dành giải nhất (hy vọng sẽ có thêm nhiều người tài trợ khác). Phần thưởng sẽ là một mouse mat (tấm đệm để di chuột), giải tuy ko lớn, chúng ta tham gia vui là chính.

Mặc dù ở topic trước mình có nói là cần ít nhất 10 người tham gia mới có giải, nhưng mình muốn sửa lại thế này : chỉ cần giải tổ chức thành công, mọi người vui vẻ, thì tối thiểu sẽ có giải nhất là mouse mat trị giá 5-7 £ (tương đương 150-200 K VND). Nếu có tối thiểu 10 người tham gia, mình sẽ nâng giải thưởng lên mouse mat trị giá 10-15 £ (tương đương 300-450 K VND).

Đây là lần đầu tiên forum chúng ta tổ chức cuộc thi có giải thưởng, nếu thành công tốt đẹp, sau này mình hy vọng có thể tổ chức được nhiều giải khác nữa. Mong mọi người hưởng ứng.

Bổ sung: các replay mà các bạn gửi lên bắt buộc phải là rep của người VN (hoặc ít nhất có một người là VN).

Tài trợ tiền được không :| Có thể đóng góp 50000 nếu thấy event này là có thể thành công, xét trên số lượng mem tham gia box ta hiện nay...

Welcome mà 50K là nhiều rồi . Mọi người cứ đăng ký tài trợ đi, cuối tuần anh tổng kết .

Bổ sung thêm nhé: người đoạt giải sẽ nhận được điểm thưởng trên diễn đàn. Mức điểm bao nhiêu sẽ được quyết định dựa vào số người tham gia event .

nếu sau mWtour e còn tiền e sẽ đóng góp, mW ở HN cứ a lo a 1 tiếng

Anh đã nói thế. Vậy thì "BRING IT ON"

Eo ôi, chị Thúy ngồi canh suốt từ nãy đến giờ. Giờ chị đi chỗ khác rồi, nhưng mà lúc đấy muốn post bài mà không dám post, tại ngại quá cơ.
    Em thì em sẽ tham gia nhưng mà không đưa địa chỉ đâu, bố mẹ em nghiêm cấm. Thông cảm nhá, tại bố mẹ em mà.
    Còn đoạn thành viên tham gia ấy à? Đừng dựa vào số người post bài thôi đâu. Có những thành viên không post bài nhưng thường xuyên lên thăm box. Có phong trào một nhát là bài viết tăng ầm ầm thôi. VD: mig_172 (số đằng sau hình như sai) post khá ít bài, nhưng ngày nào em cũng thấy online. Vì vậy bà con tổ chức giải cứ yên tâm.

Về địa chỉ thì chỉ để nhận giải thưởng thôi. Nên nếu bạn có đoạt giải thì gửi địa chỉ vào PM cho mình cũng được mà.

Rep nóng đầu tiên đánh ngay chiều nay:
    Bài bình luận vô tình có 1 số tình tiết gây cười-ko có ác ý mong quí zij thông cảm

mW.hoangJK vs soulkeeper
    ZvZ​

Thông tin trận đấu:
    P1: zizziz Zerg-green-xanh-12,5h
    P2: soulkeeper Zerg-orange-cam-8h
    Obs: phieudu (host)
    Map: python (tác giả ko chủ động re map mới dc-thông cảm)
    zizziz APM 185-micro 121-macro 60
    soulkeeper APM 108-micro 80-macro 23

Chúng ta đang theo dõi trận đấu giữa 2 game thủ 1 vô danh tiểu tốt là soulkeeper 1 còn tiểu tốt hơn là..... zizziz (sr ko cố ý dùng cờ nhon mà chơi hộ nick bạn^^).

Một matchup ZvZ đầy kịch tính: như mọi người đã biết từ trc đến nay mu 11 cùng race luôn là mu hấp dẫn và dễ dàng thể hiện trình độ game thủ nhất-đặc biệt là ZvZ. Có lẽ đó là ở tốc độ chọi tốc độ-số lượng đông chọi số lượng đông-yếu máu chọi yếu máu đã làm cho mu ZvZ luôn là 1 mu đầy kịch tính.

Mở đầu Zizziz màu xanh lá cây ở góc 12,5 h và soul màu cam ở 8h. Cả 2 đều sử dụng bo và chiến thuật cơ bản nhất của ZvZ, ko ai dùng fast expand. Tưởng chừng nhịp điệu trận đấu diễn ra chậm và đều, nhưng nhìn kĩ chúng ta sẽ thấy sự khác biệt:

_zizziz điên cuồng spam làm cho obs nếu dùng plugin sẽ phải choáng vì APM ~1000 (may mà ko dùng, dùng chắc obs vào viện)
    _zizziz scout tối đã cả 2 O, còn SK để 1 O ngồi chơi

Ngay sau khi tìm thấy base địch, zizziz đã quyết định táo bạo push ling vào nhà dù biết địch mau chóng đủ-thậm chí là thừ-ling để def. Vậy ý đồ của a là gì?

[IMG]http://forum.************/attachment.php?attachmentid=175806&stc=1&d=1216628 014[/IMG]

ling chọi ling-SK đã wall-in tốt

Vâng đó là chiến thuật:SK tâm lý ko tốt đã rút ling và làm làm thủng cửa, khiến cho ling zizziz đến kịp và tràn vào. Đây là tâm lý thường thấy của ZvZ, nắm chắc tâm lý đối thủ nên dù ling ít hơn nhưng zizziz đã phá wall thành công và tràn vào

[IMG]http://forum.************/attachment.php?attachmentid=175808&stc=1&d=1216628 186[/IMG]

zizziz phá wall với số ling ít hơn

SK đã thể hiện sự thiếu kinh nghiệm khi xây 1 sunken dù lượng ling đông hơn=> có lẽ tốn 1 drone và lượng mine ko nhỏ đây....
    Tâm lý bị nguy hiểm đấy đã làm SK build VS chậm và chắc chắn có muta sau zizziz.

.....

Bở qua giai đoạn ling vs ling, zizziz đã lên muta!

[IMG]http://forum.************/attachment.php?attachmentid=175815&stc=1&d=1216629 786[/IMG]

SK đã sai lầm lần nữa khi dùng chiến thuật lấy SS đè muta. Và khi tiết kiệm dân để mas muta, rõ ràng muta SK đông hơn muta zizzi 1-2 nhưng ko tự tin vào trình mic dẫn đến 1 cơ hội bị bỏ phí, zizzi chớp lấy thời cơ-mass và push!(hay còn gọi là móc lốp cửa sau)

[IMG]http://forum.************/attachment.php?attachmentid=175816&stc=1&d=1216630 040[/IMG]
    Tự tin trong harass là 1 yếu tố quan trọng ZvZ

[IMG]http://forum.************/attachment.php?attachmentid=175818&stc=1&d=1216630 132[/IMG]

zizziz bị counter nhưng đã def tốt

Còn đây là thành quả của combo timing push: hatch mỏ phụ của SK bị phá- 1 thất bại lớn

[IMG]http://forum.************/attachment.php?attachmentid=175819&stc=1&d=1216630 242[/IMG]

Sau đó SK liên tục áp dụng chiến thuật SS đè muta mà ko biết rằng với muta đông đây là tự sát.

zizziz ăn chắc def mỏ phụ=>phát triển=> counter(dự định thế). Tiếc thay SK nản và...gõ....gg.

[IMG]http://forum.************/attachment.php?attachmentid=175820&stc=1&d=1216630 455[/IMG]

NX chung SK sai lầm trong chiến thuật, micro và tâm lý thi đấu (kinh nghiệm).
    Có 3 sai lầm lớn:
    _ CT SS đè muta là tự sát vì SS sẽ đâm cùng 1 lúc vào 1 muta-SS càng đông càng phí-có thể lên đến 3,4 SS vs 1 muta, mà lẽ ra chỉ tốn 2 SS/muta. Còn mic 12 SS để giết muta thì....chưa gosu nào nghĩ đến.
    _Sai lầm thứ 2 là hatch, lẽ ra bị phá SK phải suy đoán ngay đối thủ cũng đang expand và exp lại để lấy lại thế cân bằng, nhưng anh đã push....
    _Sai lầm thứ 3 là tâm lý-game thủ luôn tạo thế "có vẻ có lợi" cho mình để chiếm thế thượng phong thực sự-SK đã bỏ phí nhiều cơ hội dù muta hay ling đông hơn rõ rệt.

zizziz có 3 ưu điểm lớn:
    _bo và trick áp dụng tốt, đặc biệt trick O áp dụng triệt để(ko O nào ngồi chơi)
    _timing push-tuyệt vời-KQ là hatch địch bị phá
    _chiến thuật tốt: mass muta luôn là chiến thuật ko bao giờ cũ và chắc chắn!

Hết

Em xin hết ạh, mong BTC chấm đàng hoàng!

quên cái rep, Huy edit lại dẫn link vào bài hộ a nhé

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối