Kết quả 1 đến 1 của 1

Hướng dẫn Micro và Macro

Một số lưu ý khi tớ viết bài viết này:
    1.Khi tớ viết bài viết này, cấm ai post bài vào trừ khi tớ viết xong (bao gồm Micro, Macro, APM, Hot key)
    2.nguồn bài viết: ko có( chỉ tham khảo)
    Phần I: Micro
    Lý thuyết
    Micro được hiểu là cách điều khiển unit của mỗi một người chơi, bao gồm điều khiển unit di chuyển và attack, Micro rất quan trọng trong một trận đấu. Phải điều khiển unit khéo léo sao cho tầm sát thương của unit mình gây ra cho unit của đối phương là lớn nhất nhưng tầm sát thương của unit của đối thủ gây ra cho mình là ít nhất. Ngoài ra Micro còn được hiểu là lợi dụng điểm mạnh để khai thác triệt để, giả sử Marine bắn xa khi đối đầu với Zergling tầm gần thì bạn điều khiển Marine thật khéo léo( vừa bắn vừa chạy) tạo sát thương khá lớn vào Zergling. Khi giao chiến, một unit bất kỳ bị tổn thương thì nhanh tay kéo unit đó ra sau để bảo toàn lực lượng, 1 unit khác bị thương thì kéo unit lúc nãy kéo vào trong ra tham chiến tiếp.
    Người mới chơi
    Người mới chơi thường Micro như sau: trong Match up TvZ, 4 Marine vs 4 Zergling, theo thói quen người chơi sẽ dùng cả 4 M xông thẳng vào 1 Z, như thế cũng đc, nhưng hàng ngũ lộn xộn, cộng với việc Zergling chạy nhanh, làm cho bạn thiệt hại khá nhiều, có một mẹo mà bạn nên biết, gám hot key cho 1 đạo Marine bất kỳ, di chuột trái đến nơi tập kích, giữ liên tục chuột trái vừa giữ vừa di chuột liên tục thành một hàng ngang, từ đó Marine sẽ liên tục chạy đến và tạo thành 1 hàng ngang. Nếu bạn luyện tập nhiều, Micro tốt thì chiến thắng cao hơn, Vd như 1 Marine vs 5 Zergling hay 1 Vulture vs 5 SCV, 3 Marine, điều đó còn nằm trong cách chơi của bạn. Bạn thấy đấy, các Gosu đều có Micro hoàn hảo, giả sử như Gosu Midas, 1 mình Vulture đã giết đc 6 SCV cộng 3 Marine, nhìn Micro của gosu này các bạn sẽ cảm thấy chóng mặt. Hãy cố gắng luyên tập thật nhiều rồi các bạn sẽ có kỹ năng Micro tốt nhất.
    Chúc các bạn thành công.

Phần II: Macro
    Lý thuyết
    Macro được hiểu nôm na là chiến thuật cụ thể trong từng match up, macro cực kỳ quan trọng. Từ đầu trận đến cuối trận, Macro luôn là cách dẫn đến chiến thắng hay thất bại, hầu hết Macro phụ thuộc vào các yếu tố sau:
    1. Địa hình (bao gồm vị trí của base, vị trí các mỏ phụ, tài nguyên, hình dạng cổng ra vào,v..v)
    2. Số lượng players (1vs1, 2vs2 or 4vs4)
    3. Trình độ của người chơi- Một player kém hơn cũng có thể thắng người giỏi hơn nếu biết chọn Macro hợp lí.
    Trong một trận đấu, trái với Micro, thường thì player sẽ chơi theo chiến thuật đã hình thành từ đầu. Có thể chiến thuật sẽ được thay đổi tuỳ theo diễn biến tình hình, nhưng nhìn chung 1 trận đấu, player chỉ dùng từ 1-4 Macros ( 4 là khá nhiều rồi). Macro có thể được hình thành qua những giai đoạn sau :
    - Khi trận đấu vừa bắt đầu,người đã xác định chiến thuật
    - Sau khi "khám xét" căn cứ của đối thủ và đoán trước chiến thuật của họ
    - Khi trận đấu diễn ra ở giai đoạn trung - 2 bên có 1 số lực lượng quân tương đối
    - Khi trận đấu rơi vào tình trạng bất phân thắng bại.
    Lịch sử
    Những Macro sớm nhất là "Old School" - những chiến thuật đã có từ rất lâu, tầm những năm đầu khi SC mới ra đời. Khi đấy SC còn chưa có chức năng Save Replay nên hầu như các cao thủ giữ chiến thuật rất kĩ. Mọi ngươi chỉ được biết đến qua lời kể của các observers hãy opponents của họ. Điển hình của Old School chinh là rush fast zergling, rush zergling/mutalisk, rush fast zealot, Marine&Medic&Firebat,vv
    Với sự phát triển văn hoá SC ở thế giới (đặc biệt ở Hàn Quốc với những game thủ đẳng cấp như nada, Boxer) kho tàng Macro đã có phần thêm phong phú hơn, như chiến thuật Fast Tank, Dropship,vv
    Người mới chơi
    Người mới chơi thường ko đi theo một chiến thuật nào hết( cũng giống Computer) do vậy cục diện trận đấu liên tục thay đổi dẫn đến trận đấu trở thành cục diện Timing và khó chiến thắng nếu là Newbie
    Mỗi một Race đều có một chiến thuật riêng biệt, Vd như race TvsZ thì thường rush Marine+Medic+firebat, tất nhiên Marine đc chuông hơn cả firebat, TvsP thì phải thay marine= Vulture và tank.
    Nói chung, ko có chiến thuật nào là hoàn hảo, thắng hay thua tuỳ thuộc vào cách đánh của người chơi.

^^
    Sorry antomeo một chút, nhưng mà mình có tí ý kiến thế này :

+) Cái phần đầu cụt ngủn như thế gọi là hưỡng dẫn xong micro rồi sao ?
    +) Cả hai phần có vẻ như chỉ là định nghĩa thế nào là macro, thế nào là micro mà thôi ?
    +) Bạn cũng có vẻ nhầm lẫn giữa khái niệm macro/strategy/tactic/build order rồi ?

III. Macro làm thế nào để luyện tập

Giữa macro và micro mình lựa chọn nói về macro trước, một là bởi vì vấn đề này ít được các bạn mới chơi quan tâm, hai nữa là nó cũng ngắn hơn.

Macro như đã định nghĩa, là chỉ việc xây dựng và mở rộng căn cứ, đào tạo quân. Vì thế macro gắn rất liền với game sense (cảm giác game), strategy (chiến thuật) v.. Vì chúng sẽ nói cho bạn biết khi nào thì nên expanse, khi nào thì lên quân gì v..v..

Tuy nhiên ở phạm vi bài viết này mình sẽ ko đề cập đến những vấn đề đấy, mà đi vào technic (kỹ thuật) của macro. Làm thế nào để ra lệnh hiệu quả nhất, và phân bổ thời gian thích hợp.

Quan trọng nhất của Macro là multitask : làm nhiều việc một lúc. Trong một trận đánh starcraft bạn phải luôn làm mình cảm thấy bận rộn, luôn phải kiếm việc để làm. Lấy ví dụ thế này: khi bạn ra lệnh cho một đạo marine của bạn đến nhà đối phương, sau khi bạn ra lệnh rồi bạn sẽ làm gì ? Đứng nhìn quân di chuyển ? hay kiếm việc khác để làm ? .

Trong starcraft hay bất cứ việc gì, luôn có một khoảng thời gian giữa việc : ra mệnh lệnh --> bắt đầu thực hiện --> công việc kết thúc. Giữa khoảng lặng đấy nếu như bạn biết xen vào các công việc khác, và biết quay lại kịp lúc khi công việc đầu kết thúc để ra lệnh khác. Thì hiệu quả công việc của bạn sẽ tăng lên rất nhiều.

Một số mẹo nhỏ giúp các bạn "nâng cấp" khả năng macro của mình mà ko cần tăng quá nhiều APM:

+) Khi bạn ra lệnh cho nông dân đi xây cái gì đấy, thì giữ shift rồi ấn vào mỏ của mình (sau khi đã ra lệnh xây). Thì nông dân sẽ tự trở về khai thác mỏ khi đã xây xong.

+) Xây nhà quân cạnh nhau, và thành đội hình, để quay về spam cho dễ.

+) Đặt đạo nhà chính và nhà quân. Cách đặt đạo thế nào thì tùy vào thói quen và race mà bạn đánh. Mình ví dụ như khi đánh toss, lúc đầu khi số quân chưa nhiều, cần nhiều micro, mình thương đặt 1 2 là nexus, 3,4,5,6 là gate còn 7,8,9 là quân. Khi micro quân thì mình vẫn tiếp tục lấy quân ở nhà (và rally thẳng đến battle field nếu cần). Còn khi số lượng gate khi vào đến mid game (10-15) ko còn có thể đặt đạo được nữa, mình thường đặt gate ở chính giữa, và nháy hai nháy để trở về, rồi spam lấy quân, sau đấy nhay hai nháy vào một đạo quân để trở lại chiến trường tiếp tục micro.

+) Luôn có kế hoạc trong đầu, để xây hợp lý, timming công trình chính xác, và luôn có đủ tài nguyên khi cần xây, cũng như ko thừa tài nguyên lãng phí.

IV. Micro và một số mẹo nhỏ

Ở phần này mình ko dám lấy tiêu đề là "làm thế nào để micro", vì nội dung của micro rất rộng, cách micro cũng tùy thuộc vào từng tình huống mà thiên biến vạn hóa. Nên ko thể nào nói hết được trong phạm vi của một bài viết.

Để micro được tốt, việc đầu tiên bạn phải nắm rõ được đặc điểm unit của mình và của đối phương. Một số đặc điểm cần chú ý là :

+) tốc độ : ví dụ như Zelot thì chạy nhanh hơn hydra, nhưng hydra nâng cấp thì chạy nhanh hơn Zelot, Zelot nâng cấp chạy nhanh thì lại nhanh hơn Hydra nâng cấp. Nếu có được lợi thế về tốc độ, bạn có thể thực hiện tactic "đánh và chạy", còn ngược lại khi ko có ưu thế về tốc độ thì phải tìm cách để dồn ép đối phương.

+) damage : chú ý là sát thương một unit có thể tạo ra thay đổi tùy theo đối phương là ai. Ví dụ như hydra gây 50% sát thương cho unit nhỏ, và 75% cho unit trung bình, 100% cho unit lớn.

+) Loại damage : unit của bạn có bắn vùng ko ?

+) Tốc độ bắn.

+) Size của unit. Vì tùy vào kích cỡ khác nhau mà unit của bạn chiu dam khác nhau.

+) Special effect : các hiệu ứng đặc biệt mà unit của bạn có thể tạo được.

Những điều trên có thể xem tại website của Blizzard.
    http://www.battle.net/scc/terran/ustats.shtml

Những điều trên ko cần bạn phải nắm quá chính xác về số lượng (ví dụ như ko cần phải biết marine bắn tốc độ là 15 stimp lên là 7.5 (ms) v..) Nhưng phải nắm được tương đối những đặc điểm trên khi mình có lợi thế (hoặc bất lợi) ở một đặc điểm nào đó so với đối phương.

Tiếp theo sau của biết rõ về đặc điểm quân của mình và đối phương thì bạn phải nắm rõ địa hình. Một số kiến thức cơ bản : khi quân của bạn nằm dưới cây hoặc ở trên cao hơn so với đối phương, thì unit đối phương chỉ có 70% khả năng bắn chúng.

Ngoải ra nắm rõ địa hình giúp bạn biết khi chạy thì chạy về hướng nào, hoặc làm thế nào để bao vây, dồn ép đối phương. Việc hiểu rõ địa hình cũng quan trọng không kém việc nắm rõ unit .

Ngoài hai điều trên thì bạn cũng cần phải chú ý đến đội hình, một đội hình tốt sẽ thuận lợi rất nhiều khi chận chiến sảy ra.

Khi đã nắm rõ được các điều trên thì tin là bạn sẽ tự tìm được cách micro quân của mình sao cho hiệu quả. Dưới đây mình chia sẻ một số kinh nghiệm, tips, trick khi micro (chú ý là mình micro rất kém).

1. Tấn công cận chiến:

Đối với các unit cận chiến như zerling hay zelot, trừ trường hợp dùng làm tường cho các unit bắn xa ra, thì khi tấn công bạn ko nên dùng attack move. Vì làm thế sẽ khiến các unit đi sau bị cản bởi unit đi trước, và đối phương cũng dễ chạy hơn. Chỉ nên dùng move , ấn cho quân mình chạy hẳn ra phía sau đối phương, khi bạn thấy toàn bộ quân của mình đã tiếp cận được đối phương thì mới ấn attack. Điều này đặc biệt quan trọng với micro zerling vs marine.

2. Bắn và chạy với unit bắn xa. (Dragon/hydralyst dance)

Đặc biệt hữu dụng với việc micro Dragoon vs Zel, Hydra vs zel, và thậm trí cả Dragoon vs Marine (do goon bắn xa hơn). Do các unit này có cool down giữa hai lần bắn là khá lâu, nên có thể tận dụng thời gian này để kéo dãn khoảng cách của mình và đối phương. Thực hiện khá đơn giản, bạn ấn chuột phải vào phía sau unit của mình (để nó chạy), rồi ấn A (attack) rồi chuột trái, rồi lại chuột phải, rồi lại chuột trái .. giống như gõ nhịp trong âm nhạc vậy. Làm đúng nhịp sẽ đạt hiệu quả cao nhất.

3. Vừa bay vừa bắn với Muta (hoặc vừa chạy vừa bắn với drone).

Rất đơn giản là một attack move, một move, một attack move làm liên tục và nhanh về cùng một phía. (Rất hiệu quả khi muta đuổi nhau).

4. Hold attack :

Do đặc điểm của AI, nên nhiều khi dùng hold sẽ khiến unit của bạn bắt đầu bắn nhanh hơn. Rất hữu dụng trong một số trường hợp như :
    +) Dùng dark templar hoặc dragoon để dò mìn.
    +) Khi attack muta vào marrine.
    +) Gần đây thấy bảo Flash hold goliarth để bắn intercepter nhanh hơn, cái này mình chưa thử.

5. Bắn tập trung (focus fire).

Cái này cũng là một trong những ký thuật căn bản (giống như ới kỹ thuật 1 và 2). khi bạn micro, nếu có thể thì cho các unit của mình cùng tấn công một unit của đối phương. Giảm bớt một unit thì làm giảm đi sức tấn công của đối phương đi một chút.

6. Anti focus fire

Tương phản với focus fire, bạn phải cố chia sẻ sát thương giữa các unit của mình, để chúng sống càng lâu càng tốt. Đơn giản là thấy unit nào bị focus thì chạy nó ra phía sau, khi đã hết bị tấn công rồi thì chạy ngược lại.

7. Dàn quân:

Điều này khá cơ bản, nhưng ít được để ý. Các bạn có thể rất hay gặp khi pro chạy quân và "vô tình" gặp nhau, ngay lập tức họ sẽ chạy chéo quân lùi sang một phía. Ví dụ mình đang chạy thẳng từ trái qua phải và gặp địch, mình sẽ chạy chéo lên hướng 11h. Mục đích là để quân dàn ra thành hàng ngang, tạo thuận lợi nhất định nếu quyết định tấn công, hoặc ... chạy thẳng về nhà.

Còn nhiều nữa, nhưng những điều trên là khá cơ bản. Còn lại các bạn có thể xem VOD và tự tập. Nhưng xin nhắc lại lần nữa : đừng bỏ quên macro. Iloveoov thành công chủ yếu chỉ dựa vào macro và game sense hơn người của anh. Chứ ko ai nói đến micro của anh cả.

Funnykids vô duyên thế ,để người ta trình bày hết chứ!!!!

Uhm. Có hơi vô duyên thật. Nhưng bù lại, bài viết cực kì hữu ích.

Mình cũng có định chen vào đâu, nhưng đọc đến đoạn anto meo định nghĩa macro thì sai hẳn ra mà. Mà để hơn một ngày cũng ko thấy anto meo viết tiếp, minh nghĩ nếu bạn nào hiểu về macro/micro cũng đồng ý với mình là nên đính chính lại.

Funnykids thích nói dài dòng quá nhỉ anh em có thuốc gì chữa bệnh nói nhiều ko