Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 96

Tập Starcraft cho người mới chơi

Mình xin đóng góp một số kinh nghiệm tập luyện Starcraft cho những ai mới tập chơi hoặc những người đang chơi muốn hoàn thiện cách đánh. Đây là ý kiến của riêng mình. Mong nhận được sự đóng góp của mọi người.
    Mình bắt đầu bằng quân Terran trước nhé, đây là quân mà mình tập luyện chính:
    -Terran có 2 nhược điểm mà cần phải khắc phục trong lúc đầu. Đó là việc xây nhà phải tốn SCV và đầu trận quân đội không mạnh lắm. Vì vậy, việc xây Depot đầu tiên rất quan trọng, thường thì xây ngay tại chỗ ra vào. Để chống quân mạnh như Protoss phải xây Bunker ngay cạnh Depot đó. Bạn hãy tận dụng chiếc Barack và những Depot khác để bít lối vào. Tiếp đó lên tăng chống để phòng thủ.
    Thứ tự dân như sau: 1..6 làm mineral, con thứ 7 cho đi dò đường đánh số 1, con thứ 8 xây Depot tại lối vào, tiếp tục sinh dân từng con 1 cho đến khi Depot xây xong, tiếp đó xây ngay 1 Barack, xây nhà tinh chế gas, tiếp tục sinh dân lấy mineral và gas. Khi Barrack xong hãy đánh số cho nhà đó, chẳng hạn 3, sinh marine, xây Bunker. Sinh khoảng 5 đến 6 Marine trong thời kì này là đủ. Tiếp theo cứ xây Depot kín lối ra vào. Lúc này bạn đã có khá đủ tiền để xây nhà Factory, hãy xây 2 nhà Factory liên tiếp và đánh số 4, 5. Nên nhớ dân phải ra liên tục cho đến khi nào xây nhà Factory đầu tiên. Sau khi nhà Factory hoàn tất, hãy lo ra khoảng 6 con tank chống. Nếu thừa Mineral nhanh chóng xây nhà Energy Bay, tiếp đến xây turet ở gần cửa.
    Đó là chiến thuật bước đầu cho việc phòng ngự của Terran. Ai muốn chơi tấn công, hoặc khi thằng dân dò đường thấy nhà đối phương thì theo cách phát triển sau:
    -Lên 2 Barack sau đó tới Amorry lên Comsat, xây tiếp Barrack thứ 3, lên Factory để chơi tank và Vulture. Lúc đó đem quân đánh địch bạn sẽ không phải ngại đối thủ nếu bạn điều khiển quân tốt.
    Trên đây chỉ là ý kiến của tớ về cách phòng thủ và tấn công cơ bản, tùy theo tình hình mà mỗi người phải lựa ra một chiến thuật phát triển riêng. Có như thế mới là game chiến thuật được. Có một vài chú ý nhỏ sau mà mình nghĩ chiến thuật nào cũng cần đảm bảo:
    -Sinh dan liên tục, sau đó sử dụng chúng như thế nào phụ thuộc vào cách đánh từng người. Chỉ nên đánh lượng dân gấp đôi lượng Mineral ở mỏ chính, sau khi bạn chiếm được mỏ phụ hãy giảm lượng dân này xuống.
    -Cân bằng kinh tế là điều quan trọng. Bạn dùng chiến thuật khác cách cân bằng kinh tế sẽ khác. Cân bằng càng tốt chiến thuật càng hiệu quả. Phần này không có cách nào khác là phải tập nhiều, tập đánh giá tình hình kinh tế. Đừng bao giờ bỏ phí lượng tài nguyên nào không sử dụng đến. Giả sử bạn có 500 minerral thừa có thể tập trung vào quân đội như xây thêm 1 Barrack và mua thêm 1 lượng quân hoặc cũng có thể chiếm thêm 1 mỏ mới.
    -Tấn công là cách phòng thủ hiệu quả nhất, tuy nhiên cũng phải đề phòng kẻ địch tập kích tại nhà( rất nguy hiểm nếu bên kia chơi bom nguyên tử).
    Các chủng khác các bạn cũng hãy vận dụng những nguyên tắc trên. Chúc các bạn thành công để Star Việt Nam có thêm nhiều cao thủ.

Nuclear thực tế chỉ nguy hiểm cho quân mình nếu nó là đối thủ chịu chơi. Nếu như địch cân nhắc đầy đủ thì sẽ lấy các combo Tank + Marine + medic (đã Resto Research - tránh Ghost lock down cũng như Zerg Plag) hay Tank + Vul + Goliath. Thường nếu như bạn đã lên Nuc thì nó chắc chắn cũng đã có Science Vess => móm.
    Tôi nhớ 1 cái rep của NaDa, ảnh cài Nuc thế nào mà phải một lúc sau, tôi mới thấy cái chấm đỏ trên cái Tank đỏ của đối phương. Bùm! Cả một đống mỏ phụ + SCV bay lên giời. Chẳng hỉu sao tui k0 bao giờ Nuc vào đc cái vành đỏ ở nhà nó nhỉ.
    BA là build Academy -> chán ông thật, sao lại là Amory
    Nên cho 10-15 dân ở mỏ chính, 8-10 dân ở mỏ phụ sao cho ở mỏ chính, số dân là 2 SCV trên 1 cục min. Ở mỏ phụ nên cho 1,2- 1,5 thôi.
    Trong các match up thì nên tập trung vào Tank. BO như sau. 8th SCV xây Supply, 9th SCV đi scout, 10th SCV xây Barracks. 8th SCV xây tiép Refinery. Tiếp tục đẻ dân cho tới khi 10th SCV xây xong Rax. Cho 10th SCV cùng với 8th SCV lấy gas. Chỉnh 9th SCV sao cho nó sống sót ở nhà địch lâu nhất. Xây rine. Đến khi đủ 200 min và 100 gas thì lên ngay Factory ( nhớ là Rax và Supp phải bịt đường lên mỏ). Lúc xây Fact xong chắc chắn bạn đã có 8-10 rine. Phòng thủ chặt trong giai đoạn đầu. Add Machine Shop. Nếu còn đủ tiền lập tức lên Academy. Machine add xong thì cho ngay Tank. Nếu đúng thì Academy sẽ xong ngay khi Tank ra đời. Xây tiếp 3-4 Firebat nếu là TvZ và Medic nếu là TvT. Còn nếu là TvP thì ngay lập tức cho ra Vul và Up lên mine. Giai đoạn sau phụ thuộc vào bạn.

Trích dẫn Gửi bởi Seal team
    Nuclear thực tế chỉ nguy hiểm cho quân mình nếu nó là đối thủ chịu chơi. Nếu như địch cân nhắc đầy đủ thì sẽ lấy các combo Tank + Marine + medic (đã Resto Research - tránh Ghost lock down cũng như Zerg Plag) hay Tank + Vul + Goliath. Thường nếu như bạn đã lên Nuc thì nó chắc chắn cũng đã có Science Vess => móm.
    Tôi nhớ 1 cái rep của NaDa, ảnh cài Nuc thế nào mà phải một lúc sau, tôi mới thấy cái chấm đỏ trên cái Tank đỏ của đối phương. Bùm! Cả một đống mỏ phụ + SCV bay lên giời. Chẳng hỉu sao tui k0 bao giờ Nuc vào đc cái vành đỏ ở nhà nó nhỉ.
    BA là build Academy -> chán ông thật, sao lại là Amory
    Nên cho 10-15 dân ở mỏ chính, 8-10 dân ở mỏ phụ sao cho ở mỏ chính, số dân là 2 SCV trên 1 cục min. Ở mỏ phụ nên cho 1,2- 1,5 thôi.
    Trong các match up thì nên tập trung vào Tank. BO như sau. 8th SCV xây Supply, 9th SCV đi scout, 10th SCV xây Barracks. 8th SCV xây tiép Refinery. Tiếp tục đẻ dân cho tới khi 10th SCV xây xong Rax. Cho 10th SCV cùng với 8th SCV lấy gas. Chỉnh 9th SCV sao cho nó sống sót ở nhà địch lâu nhất. Xây rine. Đến khi đủ 200 min và 100 gas thì lên ngay Factory ( nhớ là Rax và Supp phải bịt đường lên mỏ). Lúc xây Fact xong chắc chắn bạn đã có 8-10 rine. Phòng thủ chặt trong giai đoạn đầu. Add Machine Shop. Nếu còn đủ tiền lập tức lên Academy. Machine add xong thì cho ngay Tank. Nếu đúng thì Academy sẽ xong ngay khi Tank ra đời. Xây tiếp 3-4 Firebat nếu là TvZ và Medic nếu là TvT. Còn nếu là TvP thì ngay lập tức cho ra Vul và Up lên mine. Giai đoạn sau phụ thuộc vào bạn.
    Xin lỗi mình viết nhầm, chính xác là Academy. Cảm ơn bạn đã góp ý. Còn chuyện sử dụng bom nguyên tử mình không nói thừa đâu. Đề phòng nó dùng là trên hết. Nếu đối thủ lên nhanh bom nguyên tử thì cũng ốm đấy, nếu mình đã có Vessel rồi thì cũng chưa chắc là chống được hoàn toàn bom nguyên tử chỉ gọi là có thể chống loại này dễ hơn mà thôi.
    Tỉ lệ dân mình viết bài trên chỉ là một lượng dân ví dụ cho một chiến thuật cơ bản. Kì thực ít khi mình tính toán chi tiết lượng dân cần thiết của mình cả. Lượng dân như thế nào, lên loại unit nào còn phụ thuộc rất nhiều vào chiến thuật của người chơi và map nữa. Map có lối vào hẹp hoặc địa hình cao thì nên lên tank, map đảo thì nên chơi chiến thuật M&M kết hợp không quân.
    Tiện đây mình có thể đưa cho các bạn một cách chơi map đảo khá khác biệt. Dùng khả năng bay được của nhà Terran để chiếm lần lượt các đảo lớn nhỏ. Khi bạn bay Barrack sang một đảo khác ( Có thể đảo đấy là đảo chính của địch ) bạn có thể đẻ lính ngay tại đó. Khá bất ngờ, và có thể đảm bảo khá năng tiến chiếm mỏ nhanh. Tuy vậy nhưng không thể quên xây dựng quân đội tại một khu vực mà bạn chọn làm mỏ chính được. Ví dụ bạn bay Barrack lên một hòn đảo trống, hãy yên tâm đẻ lính tại đó. Khi nào bạn có đủ Mineral hãy xây 1 nhà Command Centre tại đó. Lúc này bạn đã có quân lực khá mạnh tại mỏ, ít ra quân địch cũng khó chiếm mỏ đó với bạn.

thời đại nào rồi mà còn chơi nguyên tử, đối phương scout nhà mình bất cứ lúc nào, thấy cái nhà nuclear nó chả xây bc với turret rải rác quanh nhà để chống tàng hình :|, ghost sinh sản lâu, tốn tài nguyên, HP thì ít =.=, dính 2 phát goon (đã upgrade) là về với chúa, chả còn gì để mà thả :|
    đánh với zerg nó chả mang rồng sang bắn bay cái nuclear )
    nói thật, thà chơi cruiser còn hơn là nguyên tử |

Trích dẫn Gửi bởi goldeusine
    thời đại nào rồi mà còn chơi nguyên tử, đối phương scout nhà mình bất cứ lúc nào, thấy cái nhà nuclear nó chả xây bc với turret rải rác quanh nhà để chống tàng hình :|, ghost sinh sản lâu, tốn tài nguyên, HP thì ít =.=, dính 2 phát goon (đã upgrade) là về với chúa, chả còn gì để mà thả :|
    đánh với zerg nó chả mang rồng sang bắn bay cái nuclear )
    nói thật, thà chơi cruiser còn hơn là nguyên tử |
    Mình chơi Ghost không chỉ vì bom nguyên tử mà còn vì đòn Lock của nó nữa. Đòn lock là đòn khá hiệu quả thế mà trong bản 2 nó bị bỏ đi làm mình thấy hơi thất vọng. Còn bạn mà chơi turret chưa chắc đã chống được bom nguyên tử đâu. Có những replay dùng bom nguyên tử để hạ địch khá hiệu quả. Mình đưa ra đây một cách đánh bom nguyên tử của mình. Khá hiệu quả mà đảm bảo qua mặt được turret.
    -Khi bạn đưa quân đánh nhà địch hãy cho Ghost đi cùng. Điều này còn giúp bạn lock quân địch lại. Nếu quân địch quá mạnh hãy kéo Ghost lùi lại đằng sau. Kế đó hãy cho quả Nukes vào chính một unit quân ta (ở cách xa Turret một chút). Sau đó bạn có thể rút quân ra khỏi chỗ đó. Hoặc nếu mà quân bạn không may bị diệt sạch, (tất nhiên phải trừ con Ghost ) cũng chẳng sao. Điểm đặc biệt khi đánh bom nguyên tử là việc xác định mục tiêu đầu tiên. Nếu chẳng may mục tiêu đó có bị phá hủy hay di chuyển vị trí thì điểm rơi của bom vẫn ở nguyên chỗ cũ. Điều đó có nghĩa là con Ghost của bạn có thể ở ngoài tầm với của Turret mà vẫn có thể gây thiệt hại cho đối phương. Bạn cứ thử cách này đi. Hiệu quả lắm đó. Kẻ địch khó phát hiện hơn trường hợp bạn đánh trực diện.

Này các pác đang hướng dẫn người mới chơi hay nói những chiến thuật riêng tư vậy?

Theo tui khi đánh Terran thì tốt nhất là nên đặt 2 cái bunker ngay cửa ra vào. Tùy theo TvZ hay TvP mà trong đó dùng lính nào. TvZ thì 4Marine, còn TvP thì 2 Marine-2firebat hoặc 3M-1F. Đây là ý kiến của tôi xin bà con chỉ giáo

ồ một ý kiến ko tồi chút nào đây..................

Mình chơi Ghost không chỉ vì bom nguyên tử mà còn vì đòn Lock của nó nữa. Đòn lock là đòn khá hiệu quả thế mà trong bản 2 nó bị bỏ đi làm mình thấy hơi thất vọng.
    bỏ đi vì thách ông nào đủ trình mic ghost lock chính xác từng con, mana thì ít mà cứ thick lock =.=, có khi lock chưa xong đã bị bắn vỡ mồm :|, mà lock thì lock đc con gì?...
    (chả nhẽ lock ruồi ).....)

-Khi bạn đưa quân đánh nhà địch hãy cho Ghost đi cùng. Điều này còn giúp bạn lock quân địch lại. Nếu quân địch quá mạnh hãy kéo Ghost lùi lại đằng sau. Kế đó hãy cho quả Nukes vào chính một unit quân ta (ở cách xa Turret một chút). Sau đó bạn có thể rút quân ra khỏi chỗ đó. Hoặc nếu mà quân bạn không may bị diệt sạch, (tất nhiên phải trừ con Ghost ) cũng chẳng sao. Điểm đặc biệt khi đánh bom nguyên tử là việc xác định mục tiêu đầu tiên. Nếu chẳng may mục tiêu đó có bị phá hủy hay di chuyển vị trí thì điểm rơi của bom vẫn ở nguyên chỗ cũ. Điều đó có nghĩa là con Ghost của bạn có thể ở ngoài tầm với của Turret mà vẫn có thể gây thiệt hại cho đối phương. Bạn cứ thử cách này đi. Hiệu quả lắm đó. Kẻ địch khó phát hiện hơn trường hợp bạn đánh trực diện.
    thứ nhất, đánh với zerg làm thế này mới hiệu quả vì zerg phòng thủ kém nhất, mà trong khi zerg toàn overlord bay lảng vảng =)), lại còn chó cắn nữa ), có khi luker sọc một cái là toi cơm
    còn protoss với terran tui chưa thấy ai đánh vào key unit |, phí tiền mà chả ra ngô khoai gì :|, (đánh chủ yếu là nhằm vào dân mà đánh) mà thằng nào chả thủ vài cái bc cạnh mấy probe hay SCV, ghost đứng thả đc 2 giây đã về với chúa ).............

sặc, xây Ghost vừa lâu, vừa lìu tìu. Up Cloak xong chắc thủng nhà, up Lock xong chắc hết trận, Up optical xong chắc nổ nhà chính. => k0 nên chơi Ghost

Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối