Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 111

Vài điều thắc mắc về mech !

Mình chơi mech cũng lâu rồi và nhận thấy một vấn đề sau. Không biết các anh em mech khác có vậy không nên post lên đây vừa hỏi vừa trao đổi kinh nghiệm vậy:

Mech tank mạnh hay yếu khi cầm vũ khí 2 tay:

Hiện nay con mech của mình giờ lv 93 côt hp là 590, def 1059 và abs là 65 khi cầm kiếm 2 tay. Trong quá trình chơi thì mình cũng chủ yếu là cầm vũ khí 2 tay vì sẽ có DAM cao hơn giúp cho việc train lv tốt hơn. Khi đó mình sẽ sử dụng thêm Maximize lv 10 để buff thêm DAM. Với def và abs như vậy thì mình nghĩ là train lv ở f1, f2 hay i1 đều tốt nhưng thực tế không phải vậy.

Train lv ở sanc: đây là nơi mình chọn vì đơn giản mình thấy ở đây khi solo luợng máu tụt là ít nhât và đánh mob chết lẹ. Nhưng nếu quái vật đông máu tụt cũng nhanh và nếu gặp 2 mini đánh cùng một lúc thì máu tụt gần hết không cẩn thận còn bị die nữa.

Train lv ở f1 và f2: Chỗ này train cũng tạm đươc về XP nhưng nguy cơ còn cao hơn sanc vì shadow mà ra nhiều là máu tụt thê thảm, train chỗ này rất hao máu tốn công rp nhiều

Train lv ở I1: nguy cơ die rất cao mà xp lên cực chậm vì đánh mãi mới chết được 1 con mob

Train lv ở I2: đừng nói đến chuyện đánh vì chỉ lo chạy và bơm máu.

Ở đây mình đang nói đến vấn đề tank của mech khi dùng vũ khí 2 tay để train lv còn tất nhiên mech chúng ta còn có người thép tank phụ nữa. Mình có cảm giác là con mech của minh tank như vậy là rất yếu, không biết những anh em khác thế nào chỉ giáo thêm giùm mình. Vì theo mình thấy là pike và fighter nếu có mức abs và def tương đương vậy mức máu cũng không đến nỗi vậy thêm nữa train ở I1 và I2 đều tốt nữa.

Để kiểm chứng mức độ tank của con mech mình cũng đã chuyển chế độ cầm khiên, vũ khí 1 tay, buff chiêu phòng thủ MA lv 3, buff khiên ES lv 6, buff abs comp lv 7 tuy nhiên qua I2 thì máu cũng tụt ầm ầm, vừa chạy vừa bơm máu

Tuy nhiên nếu vô Bless thì lại hoàn toàn khác, mech tank vô tư luôn, 10x đập cũng chả ngán.

Vậy phải chăng là mech của mình vẫn còn quá yếu hay là mech chỉ tank được người chứ không tank nổi mob. Vấn đề này mong các bác chỉ giáo thêm giùm em. Mech DAM thì thấp mình buff cả MAX chỉ được 276, tuyệt chiêu đánh mob cũng chỉ có 1 chiêu là GS nếu tank không được nữa thì đúng là buồn quá, buồn quá. Còn nếu cầm 1 tay mà train thì đánh chậm hơn hắn chả biết bao giờ mới up lv nữa.

- Abs 100, defence > 1200 đánh ở F1 mà gặp 2 mini thì cũng tụt HP ầm ầm luôn đó !!!

theo bạn nói thi mech bạn theo dòng Powe .....
    tank ko nổi khi HP bạn chỉ 590 đâu ...nhất là i1 + i2
    mà 93 dame sao yếu thế ....>.<
    mech mình theo 2bind ....HP 5xx
    def 1k + abs 103 khi cầm vk 2 tay ... train sans + f1 + i1 thì tạm
    nhưng i2 thì khỏi nói ... chậy mất dép ...mà dame max của mình là
    315 >.< .....
    nều đúng thì powe 1 là giảm sprit .... dồn vào hear ... hear lên 90 hoặc 100
    mình nghĩ xẽ train i1 i2 ... và đánh mini sẽ ngon hơn ... đấy là powe mech đó
    ... còn như bạn CS nói ... đúng def cao + abs cao đánh mini máu cũng tut. ghê lám .............

Trích dẫn Gửi bởi csktai
    - Abs 100, defence > 1200 đánh ở F1 mà gặp 2 mini thì cũng tụt HP ầm ầm luôn đó !!!
    hix hix, 2 con mini đó chắc dam cũng tương đương con IF bên I2 quá. Nếu bạn để Abs và def vậy chắc là cầm khiên, buff MA va comp? Như thế thì dam của bạn được bao nhiêu? Mech học chiêu Max thì không đủ điểm để học MA và ngược lại. Nên rất khó cân bằng 2 vấn đề này, thêm nữa mình có cảm giác khi buff Max thì mech yếu đi không biết phải vậy không?3:-O

dame min + max của mech powe chenh nhau nhiều ...
    tù dame min đánh đến dame max ... dame nhảy lung tung
    dãn đến bạn có cảm giác đánh yếu là phải .....
    ........................mà nghe nói darkmech07 là pro mech bên
    Migal .. sao ra forum lập tupic hỏi tum lum thế ..:-j

Trích dẫn Gửi bởi dvnam
    dame min + max của mech powe chenh nhau nhiều ...
    tù dame min đánh đến dame max ... dame nhảy lung tung
    dãn đến bạn có cảm giác đánh yếu là phải .....
    ........................mà nghe nói darkmech07 là pro mech bên
    Migal .. sao ra forum lập tupic hỏi tum lum thế ..:-j
    Óe, chưa bao giờ tự nhận là pro mech cả.8-} Mình nói yếu ở đây không phải là đánh yếu mà là khi buff MAX thì thấy là tank yếu hơn khi không buff. Đó chỉ là cảm giác khi chơi thôi, chưa có căn cứ nên muốn hỏi thêm mọi người, Qua thông tin của 2 bạn thì quả thực là mech chỉ tank mạnh trong bless còn def và abs có cao cũng không thể tank được mob mạnh. ^^

Mech mà đánh ở sanc, f1 gặp mini mất máu là chuyện bình thường vì mấy con mini đó không đánh bằng đòn sát thương vật lý (lưu ý là abs & def & block sẽ chỉ hiệu quả với đòn tấn công vật lý -> bless vô tư). Các char khác chịu tốt hơn là vì họ nhiều máu & khả năng chống khác cũng tốt hơn.

Ở i1-i2 & ice thì lại gặp các em chơi lửa, băng hoặc chơi thẳng vào hp - mech cũng chịu thiệt thòi hơn các char khác.

Về mặt skill thì quả thực thì không mạnh = pike; ft; không nhanh bằng k9 ...

Có một số điểm bất lợi như vậy! tuy nhiên mời bạn tham khảo char mech của tôi rồi cho ý kiến nhé:

mech thaitq lv96 xài tran; rune ring +3; rune amulet +3; ống tay 80b +0.7 abs; găng 80c; giầy 80b event; doom +8; OS +10 build streng 412; agi 64; spirit 54 ... sẽ cho kết quả attkrate = 1024; pow +maxi = 209-418; abs + comp 7 = 87; def >1k; hp 579 ...

Có mặt trên mọi chiến trường; chấp nhận mọi lời mời pvp!

@DragonKnife

Về mặt cơ bản thì Def và Abs của Mech là cao nhất nhưng với những người chơi base health thì vấn dề Def chỉ là một con số không đáng quan tâm lắm, vấn đề chú ý còn lại là Abs mà thôi. Bạn built Power mech mà cầm vũ khí 2 tay đi tank thì không đúng. Chủ yếu dòng power là đánh nhanh rút gọn, đỡ tốn máu và thời gian. Chứ đi tank thì bạn nên tham khảo thêm về dòng Tanker.

Tiện nói thêm, vì sao mà Pike và Fighter tank khí thế ở map cao thể? Vì cách tính toán của mỗi nhân vật rất khác nhau, ở cùng level thì lượng HP của Fighter, Pikeman cao hơn mech khoảng 100HP. Về skill thì Pikeman được hưởng từ Vague và một số skill tank Block và Defense passive khác, vì thế đánh cầm vũ khí 2 tay tank như cầm khiên (Pike là nhân vật hoàn hảo mà ). Còn Fighter thì có skill tier4 tăng HP passive luôn do đó HP trâu vật vã, cứ thế bơm máu và đánh. Còn mech nhà ta thi sao? HP thấp nhất trong tất cả các Char melee, chỉ có Def và Abs trâu thôi. Power mech cầm 2 tay built dòng power tuy tank kém thật nhưng dùng lợi thế Metal Golem lv10 và spam bằng GS thì các char khác nhìn cũng phải thèm chảy nước miếng.

Bạn có thể tham khảo Mech của mình, lv95 xài Murky, Sealed+1, IS+8 đồ B C event hết (Đồ Mech rẽ mà ~.~!)
    ATK Rate: 1050
    Pow+MAX: 202-404
    HP 600
    Def 1100
    Abs 71

Nói chung force Murky bây giờ như Raident hồi xưa thôi, đi hunt mini ở Vùng Đất Cấm 1h tầm chục cục Murky Force dùng cho cả ngày. Damage tầm 271-472 gì đó với lượng dam như thế thì quái Iron1 Iron2 chỉ còn là cát bụi .

Tóm lại, built Power mech đừng mang mà đi tank nhé =)) die nãn luôn đấy ^^

thì cũng phải có chỗ yếu chỗ mạnh,nếu tăng max thì dame ta lúc đó sẽ rất cao mà còn đòi tank tốt nữa thì potay lên I2 ko chỉ riêng mech nhà ta chạy và uống máu liên tục đâu ^^ các char khác cũng "nhấp 1 2 3" ko kém gì !! Vì nghèo nên tăng điễm lung tung như sau
    strength:max
    talent 90
    spirit 72( mang dv )
    agiliti 73(giày 80b)
    heath ko tăng ^^
    ---> die hoài à

Theo mình nghĩ kể cả mech tanker qua I2 cũng không tank nổi đâu. Cụ thể là mình cầm khiên bật tất cả chiêu phòng thủ thì cũng tụt máu ầm ầm.

@kiem
    Mình đang bàn đến vấn đề cầm 2 tay để so sánh về việc tank so với các melee khác chứ tất nhiên cầm khiên thì khỏe hơn rùi. Còn mình so sánh yếu khi bật MAX là so với khi không bật chứ không phải khi buff thêm MA

Như vậy là kết luận rất rõ ràng là mech chỉ thực sự là tanker trong BC mà thôi. Còn lại thì khi train thì khéo léo dùng người thép tank hộ. Mech máu ít nên khi đi hunt boss như valento hay kevezul là thua hẳn không có lợi thế gì cả cho nên tốt nhất là không nên đánh boss.

Còn vấn đề cuối nữa là mech cầm đồ 2 tay thì cầm gì là lợi thế nhất: Sword, Mace, Axe hay Spear.

Thường thì mình thấy đa số chọn spear. Lí do vì dam max cao và khi dùng tuyệt chiêu thỉ dam chủ yếu là max?

Tuy nhiên mình lại thích dùng sword vì theo mình thấy mech có tỉ lệ cri thấp, cầm sword thì dam min max không chênh lệch cao như spear đông thời cri của sword cao hơn nên khả năng đánh max cao hơn. Thêm nữa mình cảm giác đánh sword tốc độ ra đòn lẹ hơn spear.

Còn về mace, theo mình hiểu thì đây mới thực sự là vũ khí 2 tay dành riêng cho mech. Về dam thì mace khá tốt nhưng speed có 7 nên không ai chọn dùng chăng?

Về axe thì mình nghĩ cũng giống sword, tuy nhiên mỗi người mỗi cách chọn và mỗi li do, các anh em cho thêm ý kiến nha.

Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối