Trang 1 của 26 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 251

Phân tích tổng hợp về các dòng k9

Mình viết bài này nhằm mục đích chia sẻ một số kinh nghiệm cho các bạn k9 còn đang lưỡng lự chọn cách build cho nhân vật của mình. Các bạn ko nên và ko nhất thiết phải build theo một khuôn mẫu nào cả, mình chỉ phân tích ưu, nhược điểm của từng cách build để các bạn có thể tham khảo và rút ra cách build cho riêng mình. (Trong bài mình đưa ra những nhận xét có thể là trái với một vài bài viết trong room, các bạn cứ thoải mái tranh luận, nhưng mong hãy đưa ra những căn cứ xác thực cho quan điểm của các bạn)
    Mình lấy mốc là lv90 vì đến lv này các bạn mới thực sự bắt đầu phát huy được hiệu quả của các dòng k9.

1) K9 killer:
    - Mục đích chính của k9 killer là đánh BC, sát thủ (chỉ nói đến khả năng sát thủ, còn pvp ko bơm máu thì dòng này chưa hẳn đã chiếm được ưu thế)
    - Đối tượng của dòng này chỉ dành cho những người mà đánh BC là mục tiêu hàng đầu của họ và 1 điều quan trọng nữa phải là những người có tiềm năng tài chính mạnh, đủ để trang bị vũ khí có mức sát thương lớn, độ chính xác cao - sala lv/1 trở lên (vũ khí là điều sống còn cho dòng này).
    - Cách build:
    Stats:
    Để có damage mạnh, đủ kết liễu đối thủ, các bạn sẽ phải dồn điểm vào strength và hy sinh điểm ở các chỉ số khác.
    Cụ thể:
    Talent: 99 (có thể dùng mọi loại kiếm)
    Spirit: 43 (raident min spirit)
    Agi: 68 (nhằm tăng atk rtg hỗ trợ cho skill sát thủ - sẽ phân tích ở dưới)
    Health: 24 (base)
    Strength: 350

Skills:
    SM, GC 10
    God Bless 4
    DP 10 - skill quan trọng nhất của k9 killer. Để phát huy được skill sát thủ này, các bạn bắt buộc phải dùng kiếm spec k9 lv/1 và tăng agi lên 68 để tăng atk rtg. Nếu atk rtg ko đủ cao, với 7 hits chỉ trúng 4, 5 thì sẽ ko thể hạ được đối thủ. Mục đích là với 1 DP (có thể thêm 1 GC) phải hạ được đối thủ, ko cho đối thủ kịp bơm máu.
    Còn thừa điểm, học skill nào tùy các bạn lựa chọn.

- Ưu điểm: tất nhiên là khả năng sát thủ cao, ngang với pike dùng SM nhưng nếu so với pike dùng CS và ft dùng Des thì dòng này vẫn chịu lép vế, lý do đơn giản là skill sát thủ của k9 ko hiệu quả bằng CS (thua critical) và Des (thua tốc độ vì phải đánh 7 hits).
    - Nhược điểm: Vì lượng máu thấp >>> dễ die + lượng mana thấp >>> hunt và train hơi vất vả, tốn kém.

2) K9 tanker:
    - Mục đích chính của dòng này là tank số đông qv cả khi train lv lẫn khi hunt items, giúp người chơi đánh một cách thoải mái, ko lo lắng bị die và hiệu quả hơn vì ko phải lure tách qv.
    - Đối tượng của dòng này giành cho những người thích đánh ổn định, máy tính và tốc độ đường truyền yếu một chút cũng ko sao. Có thể party với archer, atlanta hoặc pri rất hiệu quả cả trong train lv lẫn hunt items.
    - Cách build:
    Stats:
    Với dòng này điểm nhấn chính là HP, chính vì thế các bạn sẽ phải nâng health cao, strength ko được chú trọng, các chỉ số khác ở mức trung bình.
    Cụ thể:
    Spirit: 56 hoặc 68 (trans hoặc murky min spirit)
    Agi: 68 (nhằm tăng defend)
    Strength: 211 (đủ mặc doom armor ks).
    Health: còn lại (tầm 140)

Với stats như trên, các bạn sẽ có 1 lượng HP khá cao (tầm +700 nếu cầm đồ mix hp) đủ cho các bạn đánh khá thoải mái và có thể nói là gây ấn tượng vì độ "lì đòn" của mình ;;>

Skills:
    SM, GC 10
    DevShield 9 (tăng 6% block)
    God Bless 5
    Godly Shield 10
    Còn thừa điểm, học skill nào tùy các bạn lựa chọn.

Với cách build skills như trên, khi cầm đồ 1 tay, sd Godly Shield, các bạn có thể tank 3 mons trong ice map - good enough

- Ưu điểm: có thể vừa ngồi rung đùi vừa đánh :O) ; ko tốn nhiều thời gian lure, tách qv; hạn chế rủi ro die tối đa >>> xp ổn định hơn, giảm thiểu ảnh hưởng tiêu cực của lag >>> và tất nhiên là happy hơn.
    - Nhược điểm: vì strength ko được chú trọng >>> damage ko được cao >>> đánh tốn mana hơn, tiêu diệt qv chậm hơn và cũng dễ bị ks hơn. Thêm vào đó là ko thể kill người trong BC (mình chỉ nói đến khả năng sát thủ, ko nói đến khả năng pvp ko pot, về pvp ko pot, dòng này chưa hẳn đã bị bất lợi, thậm chí có thể nói là có những ưu việt riêng).

3) K9 Balance:
    - Mục đích của dòng này rất đa dạng, train, hunt, pvp đều khá hiệu quả. Rất phù hợp với k9 - 1 char toàn diện, 1 sự pha trộn, nhào lặn hoàn hảo của programers (có vẻ hơi quá lời b-( ).
    - Đối tượng là những gamers thích sự đa dạng, trung hòa, nửa mạo hiểm nửa ko, thích tham gia trên mọi mặt trận
    - Cách build:
    Stats:
    Với dòng này các chỉ số được phân bố hài hòa nhằm tạo cho nhân vật một khả năng công, thủ "khá" toàn diện.
    Cụ thể:
    Spirit: 56 hoặc 68 (trans hoặc murky min spirit)
    Agi: 62-68 (để 68 nếu bạn có boots 7, 8x min agi; nếu ko có thể để 62 dùng tạm boots 65)
    Health: 70 (có thể cộng trừ 10 tùy theo sở thích của từng người)
    Strength: còn lại (tầm 290)

Với stats như trên, các bạn sẽ có 1 lượng HP vào tầm khá (khoảng 590 chưa tính đồ mix hp) và damage cũng khá cao đủ cho các bạn hunt, train, pvp khá hiệu quả.

Skills:
    SM, GC 10
    DevShield 9
    God Bless 10
    Godly Shield 5
    Còn thừa điểm, học skill nào tùy các bạn lựa chọn (Holy valor, Drastic spirit,...)

Mình ưu tiên các skills tấn công trước sau đó mới đến các skill phòng thủ. Việc sử dụng các skills linh hoạt cũng rất quan trọng. DevShield chỉ dùng khi đánh undead (cụ thể là CC), còn dùng Godly Shield khi cần tank các qv khác.
    Skill tấn công chủ đạo là GC, tuy nhiên khi train lv, các bạn có thể dùng Double Crash cũng khá hiệu quả.

- Ưu điểm: các bạn có thể đánh đa dạng, hiệu quả và cảm thụ hết những điều lý thú của ptv trên mọi mặt trận, train lv, hunt items, pvp. (Về pvp các bạn có thể tham khảo thêm 1 bài viết trước của mình http://forum.************/showthread.php?t=60324)
    - Nhược điểm: ko có một điểm nào nổi trội, tank trung bình, ko thể thành killer trong BC và điều này dẫn đến nhiều khi bị các char khác "cá trê" ;;>

Hy vọng bài này có chút hữu ích cho các bạn, mình xin lỗi đã ko viết cụ thể cho các lv thấp hơn, nhưng các bạn lv 6, 7, 8x vẫn có thể căn cứ vào đó để lựa chọn và định hướng cho mình một cách build.
    Have fun! 0_o

bài viết rất hoàn thiện .Xứng đáng được + 2 điểm cho bài viết đóng góp
    www88 xin có ý kiến ( sửa 1 chút thui,ko có gì sai cả )
    k9 killer spirit 45 ( đeo rai và rune ring,rune amulet ks min spirit)
    str để base là 211 đủ xài doom ks max str

mấy pác đã thử test với những kiểu build đó chưa thế , tại k9 là char bị lỗi nhiều lắm , có nhiếu cái ko đúng với thực tế , trước thử tăng str từ 220 lên 270 mà khi đánh có cảm giác ko mạnh hơn là bao

Cảm ơn bạn về bài viết. Tui đã dùng chính k9 lv90 (tittit của bạn) trong dịp EG vừa rồi test theo 3 dòng trên và thấy đúng như vậy, duy chỉ có điều dòng tanker vào BC không phải là quá tệ, vì hôm BC rồi tôi để tanker vào BC vẫn được 3BP, vậy k9 killer như trên chỉ phù hợp với đấu tay đôi PvP chứ chưa chắc phù hợp với công thành chiến, công thành chiến thì tôi thấy tanker hợp hơn (vì nếu dùng đồ mix toàn bộ và có VL10 thì HP>1000, có thể chịu 3hit của CS ~> cơ hội sống sót trong mớ bòng bong công thành là cao hơn.

Trích dẫn Gửi bởi tittit
    Agi: 62-68 (để 68 nếu bạn có boots 7, 8x min agi; nếu ko có thể để 62 dùng tạm boots 65)
    Mình chỉ sửa 1 điều nên để agi63 thay =62 . VÌ để agi63 bạn tăng đc thêm 1dam

hình như agi 63+ talent 99 + 1min dmg thôi.max dmg hình như là ko tăng thì phải :-?,ko biết đúng ko nữa
    còn k9 tanker vào BC vẫn giết được người là do dmg GC có chênh lệch nhiều lắm giữa tanker và killer đâu,trong khi tanker sống dai hơn

chán ghê, hồi xưa có nói mà kô có ai nghe, còn bây giờ thì đi đâu củng max DP hồi xưa max DP thì kêu noob -_- pó tay

Trích dẫn Gửi bởi Haitruongnguyen
    chán ghê, hồi xưa có nói mà kô có ai nghe, còn bây giờ thì đi đâu củng max DP hồi xưa max DP thì kêu noob -_- pó tay
    tui chơi max DP rồi giờ chơi max GB nà =))
    đánh DP BC awell,từ lúc công đến lúc mất thành chỉ cùng lắm là 15
    từ hôm reset GB =)) BP > 40 =))...trong khi mất 70 str lận

Tanker theo Amoni là phải thế này( lv 96 vì max đc 4 skill):

Str: 155 đủ đề cầm khiên 80c,b ; xài Sala KS; avenger KS, mặc Doom AS hoặc Ata spec( 0 cần min str, do đó giá tương đương ns). Sau này có ice 2 thì nâng lên 165 cầm Titan Sword.

Spi: 90( có thể xài celesto KS perf 0 cần min spi), đồng thời có thể đánh đỡ tốn mana hơn. Có thể đưa lên 100+ nếu cần.

Agi: 77( xài các loại boot KS max agi vẫn ngon), nếu Atk rate vẫn thấp có thể nâng lên 90 để xài đc boot ns cho nó hạt rẻ.

Talent: 94 nếu có đc Sala và Avenger( tương lai là Titan ) min talent. Nếu lv 100 rồi có thể nâng talent 80 hoặc base talent @-).

Health: còn bao nhiêu cho hết vào đây, HP phải đc 8xx ( chưa **, chưa tính đồ mix).

Items thì vũ khí nếu liều thì age( K9 rất quan trọng dam của vũ khí). Áo mix 40 HP hoặc Age +8 trở lên. Khiên mix blk hoặc age 10 .

Skill GC 10 SM 10 Drastic 10 Divi shield 10 . Tier 4 GS 10 GB x( nếu thích chém chay, DP x nếu thích múa DP, và SoJ x nếu thích train lv [ trong đó x là 1 số dương lớn hơn 1 > )

Cảm ơn các bạn đã góp ý kiến cho bài viết của mình!

@www123: bạn nói đúng, k9 tanker chỉ cần để strength 211, mình nhớ nhầm required max strength của doom armor là 215 $-)

@lebinhhn2005: đúng như bạn và www123 nói, k9 tanker vẫn có thể kill người, nhưng hiệu suất sẽ thấp, vì thường thường 1 k9 tanker cần 4-5GC mới hạ được đối thủ (mình ko nói đến những đối thủ yếu), khi đó đối thủ nhiều khả năng sẽ có đủ thời gian bơm máu (trừ khi họ bị lag hoặc có thêm ảnh hưởng từ người thứ 3).
    Còn về việc k9 killer công thành thì tùy vào nhiệm vụ của k9 đó. Vì k9 killer máu thấp, rất dễ bị... điều này là yếu điểm của k9 tanker mà mình đã nói. Nhưng trở lại mục đích chính của k9 killer >>> chỉ kill và kill, còn việc bị người khác kill thì cũng dễ hiểu thôi, thế cũng thú vị chứ ;;>
    Với strength 350, dùng DP 10 (được hỗ trợ bởi atk rtg cao - tầm 950), thêm vào đó là dev force, các bạn có thể kết liễu 1 đối thủ máu tầm 600-650 trong 1 DP nếu trúng cả 7 hits. Với 1 DP như thế (nhiều lúc phải dùng combo, 1 DP + 1 GC), đối thủ có rất ít cơ hội kịp bơm máu.
    Mình đã thử dùng dòng này một thời gian, kill người cũng thích mà bị người kill cũng... tức

Trang 1 của 26 12311 ... CuốiCuối