Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 72

Hãy chơi game đúng nghĩa !!!!

có rất nhiều người chơi game , đúng , rất nhiều . nhưng chỉ khoảng 30% trong số đó biết chơi game đúng nghĩa là gì .sau đây tôi xin nêu quan niệm của tôi về chơi game đúng nghĩa :
    1_chơi cho phù hợp :
    nghĩa là chúng ta lựa chọn đúng thể loại game mình yêu thích để chơi ( điều này thì khỏi phải nói ).nhưng còn một vấn đề không mấy ai để ý đến , đó là chơi game đúng tuổi .nói cách khác là tuân thủ theo chuẩn của esrb .hiện nay tôi thấy rất nhiều trường hợp chơi game sai độ tuổi rất nghiêm trọng .điển hình là loạt game nổi tiếng gta ( grand thief auto ), loạt trò chơi này theo chuẩn esrb là mature nhưng thực tế ở các hàng game thì người chơi những trò này phổ biến là teen ( 13-17tuổi ) cá biệt còn có vài em khoảng 10-12 tuổi .thậm chí ra cửa hàng game thấy một số phụ huynh thản nhiên mua cho con họ .đây là vấn đề đáng báo động , tác hại lớn nhất là làm cho lệch lạc đi lối suy nghĩ cũa bọn trẻ (ai đã từng chơi gta đều biết ) ,mặt khác nó làm cho thành kiến của các phụ huynh nói riêng và xã hội nói chung đối với giới gamer chúng ta .giới gamer chúng ta luôn mong rằng xã hội sẽ có cái nhìn tốt hơn về chúng ta , vì vậy chúng ta phải tìm cách ngăn chặn tình trạng này trong khả năng của chúng ta .chúng ta có thể đưa ra ý kiến đối với các bậc phụ huynh khi gặp họ ở cửa hàng , có thể giúp họ lựa chọn các game phù hợp ( chuyện này thì chúng ta dư sức ).
    2_chơi game có cân bằng :
    khi chơi game là ta đang đi vào một thế giới ảo do con người tạo ra qua trí tưởng tượng .khi ngừng chơi thì ta trở lại cuộc sống thực tại .có một số người đã quên đi điều này và dần dần họ đi vào thế giới ảo tưởng của game ngay cả khi họ ngừng chơi .từ đó họ tin rằng nhân vật mà mình yêu thích có tồn tại . khi loạt trò chơi fantasy ra đời khoảng hơn 1 năm một tờ báo đã đưa tin là có một số thiếu niên sau khi chơi xong trò chơi đã tự sát vì khi kết thúc game nhân vật chính sẽ chết .đó là điển hình của sự mất cân bằng giữa thế giới game và thế giới thực .chúng ta phải luôn hiểu rằng game tuy rất hay , rất hấp dẫn nhưng nó chỉ là sản phẩm của trí tưởng tượng , nó không có thật .
    3_không để game ảnh hưởng tới cuộc sống :
    như tôi đã nói , game là một thế giới ảo tuyệt vời , là thiên đường đối với các gamer .nhưng chúng ta còn có một cuộc sống thực , chúng ta phải biết khéo léo cân bằng chúng ,nếu không cuộc sống của chúng ta sẽ bị đảo lộn .không nên làm theo kiểu "chơi game để sống" . cụ thể hơn là không nên để game lấn át việc học tập và làm việc của chúng ta .chỉ chơi game mà không làm việc thì lấy tiền đâu để chơi game tiếp ?!
    4_không chơi theo kiểu cá độ :
    đây cũng là nguyên nhân khiến xã hội có thành kiến với giới gamer . ở đâu có trò chơi ,ở đó có cá độ , đó là luật bất thành văn .nhưng chúng ta thừa biết việc đó là không tốt , vậy tại sao để đều đó tiếp diễn ??? mổi chúng ta đều có thể chống lại nó bằng cách kiên quyết từ chối mọi lời mời mang tính ăn thua bằng vật chất . đừng để những game thiêng liêng của chúng ta bị vấy bẩn vì những trò ăn thua đó !
    đó là toàn bộ suy nghĩ của tôi , còn các bạn thì sao ? mời cùng tham gia .

***************************************​
    cái này là bài viết đầu tiên của tui trên mạng, lâu lắm rồi nhưng có lẽ vẫn còn giá trị. các bạn đánh giá thử xem. :d :d :d

ko quan tâm đến vấn đề bạn nói. chơi game miễn mình thấy thích đc rùi đâu cần phải phù hợp lứa tuổi mới chơi đc.

nếu nói như alex thì esrb lập ra để làm cái quái gì hả :-?

ở vn nhà mình chơi game toàn không bản quyền, game mới phát hành ở mĩ hôm trước hôm sau ra hàng đã thấy có ,chỉ cần trong tay 20k là có thể một một dvd bất kì game nào mới ra lò . người bán hàng cũng đâu có quan tâm bạn thuộc lứa tuổi nào, chỉ cần có tiền mua đĩa là ok . thậm chí có hàng bày bán h-game công khai, có ghi rõ là 'dành cho các bạn trên 18' tuổi nhưng thực ra ai hỏi mua chẳng được .
    ở vn không kiểm soát được vấn đề bản quyền nên mới xảy ra tình trạng này . ở các nước phát triển nếu bị phát hiện bán game cho người chưa đủ tuổi có thể bị kiện, không những phải nộp tiền mà còn mất quyền kinh doanh như chơi .

1 :
    nhà nước ko quan tâm đến chuyện đó và người bán thì cứ bán mua cứ mua :--
    chuyện nữa là đa số người bán và hầu như các bậc phụ huynh ko biết gì về game ---> vì vậy ko thể cấm con mình dc vì họ đâu có biết đây là cái game gì đâu ( ko lo mai này tớ có con tớ sẽ lựa game cho nó chơi =)) ) chúng ta ko thể đi ra cửa hàng ngồi chờ từng phụ huynh đến và bảo họ phải mua game gì và đa số phụ huynh cho con tự chọn mình đứng ngoài trả tiền thôi nếu chúng ta mà lại nói gì với con họ họ tưởng chúng ta dụ dổ trẻ em thì chết =)) cái nữa chúng ta đang xài đĩa lậu nên ko nói gì dc ai :--
    2,3 và 4 :
    tôi là tôi và họ là họ tôi ko thể làm gì cho họ .họ phải tự xem lại mình ---> thằng nào ngu thì chết thôi :--

cái này là bài viết đầu tiên của tui trên mạng, lâu lắm rồi nhưng có lẽ vẫn còn giá trị. các bạn đánh giá thử xem.
    nói sao đây nhễ ... bài nói về 1 chuyện ko có gì mới ...quá xưa ....quá nhiều đã nói ....err....và nói chung là có nói nhiều cũng ko làm gì dc :--

bài nào của ông fate này mà không có huýt sáo nhỉ ?
    không huýt sáo ngứa miệng hay sao đó =))
    mở miệng ra là không châm biếm là không chịu nổi hay sao đó )

tớ ko châm biếm đâu tớ nói thật đấy tớ làm sao giúp dc bọn nó tự lo thân còn chưa xong nữa là :| ai chơi thì phải tự biết thôi tự làm tự chịu mà :--

không huýt sáo ngứa miệng hay sao đó
    ....chậc quen rồi :-- :>>

Trích dẫn Gửi bởi d president
    nếu nói như alex thì esrb lập ra để làm cái quái gì hả :-?

ở vn nhà mình chơi game toàn không bản quyền, game mới phát hành ở mĩ hôm trước hôm sau ra hàng đã thấy có ,chỉ cần trong tay 20k là có thể một một dvd bất kì game nào mới ra lò . người bán hàng cũng đâu có quan tâm bạn thuộc lứa tuổi nào, chỉ cần có tiền mua đĩa là ok . thậm chí có hàng bày bán h-game công khai, có ghi rõ là 'dành cho các bạn trên 18' tuổi nhưng thực ra ai hỏi mua chẳng được .
    ở vn không kiểm soát được vấn đề bản quyền nên mới xảy ra tình trạng này . ở các nước phát triển nếu bị phát hiện bán game cho người chưa đủ tuổi có thể bị kiện, không những phải nộp tiền mà còn mất quyền kinh doanh như chơi .
    có cái đó chỉ là nghi thức thui với lại đề ra để cho phụ huynh kiểm soát con dưới 10 tuổi. chứ nếu ai cũng tuân thủ nguyên tắc thì đâu có game hay nào để chơi đâu. điển hình là phim *** chẳng lẽ phải trên 18 tuổi mới đc coi (chưa chắc:-? ) dưới 18 tuổi ko đc coi ah, nói chung cũng là coi lén.

1. game nào hay là chơi
    2 và 3 tương tự nhau : ừm , ai cũng phải tự biết khoản này
    4. trò chơi thường đều có tính cạnh tranh , bất kì trò nào , vì có cạnh tranh thì mới hứng thú , ngay cả những trò như ff , re , ai cũng muốn khoe mình chơi hay đến đâu , chưa nói đến những trò như warcraft hay cs . chỉ là cố đừng quá mức thôi.:|

1. chơi game cho phù hợp : em hoàn toàn ủng hộ ý này ; ngoài một số nội dung bạo lực hay *** trong game ko phù hợp cho mấy đứa nhỏ còn lý do khác; game cũng như một bộ phim , cũng có cốt truyện , tình tiết mà người làm ra nó mất công xây dựng vậy mà để mấy đứa mồm còn hôi sữa chơi prince of persia hay final fantasy thì có phải phí ko , chúng có thể biết điều khiển nhân vật chiến đấu thậm chí chơi hoàn thành game nhưng có biết cốt truyện ra sao đâu ; khác nào bác kể truyện cười mà người nghe cứ nghệt mặt ra !!

Trích dẫn Gửi bởi alexgamasi
    ko quan tâm đến vấn đề bạn nói. chơi game miễn mình thấy thích đc rùi đâu cần phải phù hợp lứa tuổi mới chơi đc.
    [-( nói vậy mà nghe đc àh? người ta lập esrb phân loại tuổi để có thể tìm 1 game phù hợp với lứa tuổi để chơi.

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối