Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 173

Clan - một vài suy nghĩ

Clan.
    Clan là gì?

Nhìn nhận thẳng vào vấn đề, thì clan chính là tập hợp của những con người cụ thể. Vì thế quản lý clan, làm CM, chính là làm việc với những con người cụ thể. Vậy nên clan thì cũng như ngoài đời vậy, bên ngoài có những dạng nào thì trong clan cũng sẽ có những dạng người tương tự.

Hồi tôi mới chơi có rất ít clan, chắc 1 phần do hồi đó còn ít người level cao để lập clan, nên nhìn thấy ai có icon clan ở bên cạnh nick thì thấy tò mò lắm, ko hiểu nó ra sao. Còn bây giờ thì đi đâu cũng gặp clan, ai cũng là thành viên của 1 clan nào đó, qua đó biết được việc lập clan và việc tuyển thành viên cho clan đang là như thế nào.

Có một điều tôi để ý là dường như các CM thành lập clan bao giờ cũng với mục đích tốt đẹp, nhưng chỉ với mục tiêu mà ko có kế hoạch cụ thể thì sẽ chẳng đi được đến đâu cả. Bắt đầu từ việc lập clan, tuyển ngừơi, có nhiều bạn suy nghĩ quá đơn giản, chỉ cần level 40 và 500K. Nhưng các bạn ko biết đó chỉ đơn thuần là "technical issues" - vấn đề kỹ thuật, còn việc lập 1 clan và để cho nó sống được, sống tốt, thì cần nhiều hơn thế. Thông thường clan được lập ra do 1 số người quen biết muốn có 1 chỗ để chơi chung, hoặc do một sự hứng thú nhất thời, hầu hết các CM khi lập clan ko nghĩ đến việc sẽ tiếp nhận thành viên thế nào, tiêu chuẩn gì, anh em trong clan sinh hoạt ra sao ... Nói ngắn gọn, ngay từ việc đầu tiên, là tạo clan, đa số đều ko chuẩn bị và có kế hoạch phương hướng cụ thể.

Tiếp theo là việc tuyển thành viên, clan là tập hợp của các thành viên, và chính các thành viên sẽ làm nên uy tín, cũng như quyết định clan có phải là 1 clan mạnh, đẹp, ngon lành ... hay ko. Ấy thế nhưng cũng như việc mở clan, việc tuyển thành viên dường như rất ít khi được quan tâm và có suy nghĩ cẩn thận. Tôi thấy rất nhiều trường hợp thậm chí ko ai biết người này người kia là ai, chỉ có 1 thành viên trong clan đến gặp và nói với CM hoặc phó clan "Cho xx, yy, zz vào clan với", và thế là clan đã có thêm 1 thành viên mới. Chính việc tuyển thành viên hết sức tùy tiện và dễ dãi như vậy cho nên chuyện clan có thành viên mới mà ko ai biết, hay có những thành viên cả đời ko vào cũng chẳng ai hay, có người thì bị kick ra khỏi clan cũng chẳng hiểu tại sao... nói chung là rất nhiều chuyện bi hài cười ra nước mắt.

Tôi hay chơi ở tại Migal - Alpha, vì là Fighter, và ko thích xin xỏ năn nỉ để được (bị?) pt với Mage và Prs, nên hay đánh solo. Biết thân biết phận nên tôi thường tìm chỗ vắng, ít người, ít qv, vừa sức mình để train, ấy thế nhưng vẫn thường xuyên bị phá đám, đặc biệt là 2 char mage và prs, thỉnh thoảng 1 chị prs chạy lại giật sét, hoặc 1 chàng mage dia ầm ầm, và buồn thay trong đại đa số trường hợp họ đều là thành viên của 1 clan nào đấy (thực ra với việc các clan mới xuất hiện liên tục và cách tuyển mem như đã nói thì việc này cũng chẳng có gì lạ). KS là tối kị trong PTV, các chủ clan chắc cũng chẳng bao giờ mong muốn thành viên của mình đi ks để cả clan bị mang tiếng, nhưng với việc tuyển mem vô tội vạ thì liệu các bạn có thể quản lý được thành viên ko? Các bạn có dám nói là các bạn biết, hiểu thành viên của clan mình ko? Bắt nguồn từ việc dễ dãi trong việc chọn mem mà khi vào forum đọc các bạn sẽ thấy clan này kiện clan kia ks, rồi bênh nhau, rồi cãi cọ loạn xạ, ai cũng đúng, ai cũng hay ...

Khi tuyển 1 thành viên, các bạn đã giao quyền đại sứ của clan mình cho thành viên đó, những người khác sẽ đánh giá clan của bạn qua thành viên, qua hành động, lời nói của họ. Thói thường của con người là hay tổng quát hoá, thành viên *** của clan tốt, người ta sẽ nhận dịnh là clan đó tốt, thành viên YYY của clan chơi bẩn, người ta sẽ nhận định là clan cũng chơi bẩn. Mỗi thành viên của clan sẽ là một vị đại sứ, đi tuyên truyền cho clan bằng chính bản thân mình, vậy thì liệu có nên dễ dãi, cả nể hay ko? các bạn tự trả lời cho mình.

Nói tiếp về việc tuyển ngừơi, khi mới vô forum, tôi hay đọc được những mẩu quảng cáo tuyển người của các clan, và, rất buồn cười là đại đa số đều chỉ chú trọng đền level, và hoàn toàn bỏ qua những tiêu chí khác. Hình như là với phần lớn mọi người, mạnh có nghĩa là level cao??? Hay nói cách khác, chỉ cần có level cao là được, tất cả những yếu tố khác ko cần phải tính. Tôi đã nhiều lần viết trên diễn đàn: "ko phải cứ level cao là mạnh, là hay, là người khác sợ, mà quan trọng là cách chơi, cách thể hiện mình. Chơi sao cho người ta nể, đó mới gọi là chơi." Việc tuyển mem cũng vậy, theo quan điểm của riêng tôi, ko phải cứ level cao là tốt, mà điều quan trọng là người được tuyển làm thành viên phải là người "chơi được", như thế nào gọi là chơi được thì mỗi người hiểu 1 cách, nhưng với tôi, chơi được là biết chơi đẹp đúng nơi đúng lúc, biết tự lập, có tự trọng, sống tình nghĩa với anh em, tôi gọi những người như vậy là "chơi được".

Level thấp có thể cày lên cao, nhưng tính người thì rất khó thay đổi, do vậy đối với tôi việc người đó như thế nào quan trọng hơn là người dó level bao nhiêu.

(To be continued...)

Ui trời ơi! Bạn đúng là... "Thành viên tích cực" Forum đó!!! ^.^

Không ngờ bạn lại nhiệt tình và suy nghĩ chiều và chi tiết đến thế, Ronald ... nể phục bạn luôn đó ^.^

Hix hix đọc bài này xong mình thật sự nễ phục cậu đó!!!
    rất chính xác.Trong games và ngoài đời những cá tính vã bãn tính của con người điều được thể hiện như nhau, nhiều khi bản chất thực thụ cũa con người đó lại được thể hiện trong games rõ hơn là ở ngoài đời.

Tuy rằng tất cã các games online điều đơn giãn chĩ là Game thôi nhưng trong cuộc sống và trong game thì bãn tính ko khác biệt.

Mình rất vui khi quen được một người bạn trong game như cậu

umm, chơi mạnh chưa chắc đã được người ta nể, ^^ cái này đúng lắm anh à, mà từ ngày có clan, hình như, tình hình mọi người ghét nhau ngày càng nhiều, clan này ks clan kia, lên forum chửi nhau loạn hết, có anh còn hy sinh cả cái chữ ký để viết " Chaosknight đời đời kiếp kiếp không chung đất với BlueEagle" sao thế nhỉ??? lại còn nói clan Blue lừa đảo nữa kia...... hihi, chơi game cũng giống như ngoài đời, vì nhưng người như thế, mà thế giới này mới có chiến tranh đấy.
    Let's party - dòng chữ này luôn đuợc viết bên cạnh PTV mà.... mọi người hãy suy nghĩ xem, việc mình làm có đúng hay chưa nhé.
    Còn những bạn đang là thành viên của một clan thì hãy suy nghĩ lại, nếu các bạn đi gây sự, KS, ăn nói không lịch sự, thì cả clan sẽ bị đánh giá như thế. Nếu thích đi KS, gây sự, thì tốt nhất là nên solo đi bạn à, để khỏi liên lụy người khác....
    Có nhiều thành viên vô clan, sau nửa tiếng lại bắt đầu xin trans, murky, không có để cho, là bị mắng ngay, CM gì mà keo, clan nghèo, rồi chạy ra khỏi clan. buồn thật.
    Tin hay không, tùy mọi người, nhưng game PTV, có tình cảm đấy bạn à, không giống như những game khác đâu, ^^ mong mọi người suy nghĩ lại cách chơi của mình, để trên game cũng như ngoài đời, không có xung đột các bạn nhé ^^
    Annie Huynh.

Cha mẹ sinh con trời sinh tính......
    Ý thức gamer Việt Nam cũng chỉ đến thế thôi.

Lần trước tôi chơi bên EPT ( prs 6x) lúc đi ngang qua Ruinen thấy có 1 chú VN kill 1 con fifi do người khác thả ra. Chủ nhân con fifi tha hồ năn nỉ. plss dont kill it.
    Trong khi đó chú VN cười nói hể hả, chửi bới linh tinh.
    Bẩn không thể tả. Tôi đứng lại heal máu fifi cho đến khi time out thì chú VN kia quay sang chửi tôi không ra gì cả.

May quá có PTV ra nên EPT ít hẳn VN gamer. Tuy có vắng vẻ nhưng nice

Công nhận bạn nói rất đúng.Nhưng làm 1 CM, khi mem của bạn đề nghị cho 1 ng` gia nhập clan, bạn có nỡ từ chối ko, vì do mem của mình giới thiệu. Và làm sao bạn biết 1 ng` vào clan với mục đích gì? tính cách ra sao, sẽ thể hiện ntn???? Bạn có thể theo dõi đc hay không? trừ những ng` bạn đã nc nhiều thì ko nói,còn những ng` mới gặp,bạn sẽ làm sao khi họ đề nghị gia nhập clan??

Không hiểu bạn nói thế này là ý nghĩa gì, nếu không thử sao biết mà làm, làm rồi mới biết sai mà sửa, không sửa thì làm sao mà làm tốt hơn được. Có thề thôi mà cũng dài dòng văn tự. Bạn ở clan nào, đã làm CM chưa, và đã làm được một CM tốt chưa. Nhưng điều bạn viết, nhưng ngươi làm CM ai cũng biết, nhưng giải quết thế nào mới là vấn đề. Nếu bạn có ý kiến về cách làm việc của CM thì lên vô topic ( CLAN MASTER ONLY) do anh legenkigh mở mà post bài.
    Còn riêng tôi, rất khuyến khích các bạn 4x mở clan, ko bởi minh yếu mà ko mở, các bạn mở ra để học tập kinh nghiêm làm việc trong tổ chức ( work group skill), kinh nghiệm về phong cách và phương hương lanh đạo ( leadership), phương pháp tổ chức, phân bố lại thơi gian biểu của chính bản thân minh để vừa training được, vừa có thể quản lý clan. Các kinh nghiệm này có thể sẽ rất giúp ích cho bạn trong cuộc sống sau nay.
    Như bác hồ đã dạy :
    " Không có việc gi khó
    Chỉ sợ lòng không bền
    Đào núi và lấp biển
    Quyết chí sẽ làm lên"
    Chân thành cảm ơn sự hợp tác của các bạn

Việc chơi game chỉ là giải trí nhưng nó đòi hỏi phải có những khả năng phù hợp với vai trò của mình trong game, cám ơn bạn đã có những ý kiến rất hay, nhưng khi bạn vào clan bạn mới thấy có nhiều điều thú vị, những khó khăn mà CM phải đảm nhận, mặc dàu mình chả là gì, chỉ là chức phó tướng nhỏ nhoi nhưng mình cảm thấy thích thú và hài lòng với trọng trách này , phải không đại ca nothing ? hihihihi

umh,đúng là để có một clan đúng như mình mong ước thì thật khó
    nhưng quan trọng là ta chơi ra sao và ta co cùng thật sự thấy vui khi chơi cùng clan hay ko?!
    như bản thân mình là chủ một clan cũng khó nghĩ lắm,đôi khi cũng gặp một hai trường hợp như vậy,lúc đó thấy mình quá nong vội và sai lầm nhưng sau đó một thời gian lại ko hề hối tiếc vì quyêt định đó đã lam cho clan thêm vui và hạnh phúc vì mình có được môt cuộc sống game như thế,bởi mỗi người đều có một mặt tôt mà -quan trọng là mình có nhìn ra ko thôi
    cho đén giờ thú thật mình vẫn chưa biêt muôn trục xuất một người ra khỏi clan thi phải làm thế nào?!nhưng mình đã ko hối tiếc và cũng ko có ý định đuổi một ai đi cả
    cũng may mà mình ko biết cho nên đã khám phá ra những điều rất hay ở mỗi thành viên clan mình(chỉ buôn nhât mỗi khi ai đo nung nấu y định ra khổi clan thôi)

^_^ clan cũng giống như một mô hình gia đình thu nhỏ vậy. Mỗi người đều có những ưu điểm và nhược điểm^_^ và nều thật sự là một clan đoàn kết thì tất cả những ưu điễm và nhược điểm đó đều trở thành những nét đẹp,những nét đáng yêu trong mặt của các member của clan^_^ mọi người thấy tui nói vậy có đúng ko ???^_^

Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối