Trang 17 của 39 Đầu tiênĐầu tiên ... 7151617181927 ... CuốiCuối
Kết quả 161 đến 170 của 383
    tôi chưa bao giờ nói cách thu phí nào hay hơn cách thu phí nào hay chúng ta nên dùng cách thu phí nào. tôi chỉ muốn làm rõ là mỗi cách thu phí có 1 đặc điểm khác nhau, không có cách thu phí nào hoàn toàn chiếm ưu thế hay là xu thế thời đại hay gì gì đó. đây hoàn toàn là lựa chọn của nhà phát hành.
    okie, rất hoan ngênh tinh thần này của bạn.

rất mong các bạn trong các bài viết sắp tới không lấy bất kỳ một game nào ra làm ví dụ để chỉ trích một cách đầy ác ý...

to darkknight : tôi nói rất rõ ràng rùi đó, làm ơn đọc cho kỹ nhé.

quay trở lại vấn đề chính:
    đa phần những bài viêt của các bạn đều chỉ nói tới chuyện của gamer khi play (in game). bây giờ tôi sẽ nói về khía cạnh kinh tế - quyền lợi sát sườn của hầu hết các gamer
    - free to play và bán item mall : nếu các bạn trả tiền các bạn có thể thấy ngay giá trị rất lớn của món hàng mình đã bỏ tiền ra. tiết kiệm thời gian là cái có thể thấy ngay và ... tùy theo việc mua sắm của bạn :d
    - thu phí theo thời gian : bạn chắc chắn sẽ tồn một khoản đầu tư kha khá ngay cả khi chỉ muốn thử l-) . okie? hơn thế nữa, do hoàn cảnh nhất định nên thời gian chơi của các bạn khác nhau, nhưng bạn sẽ phải trả một số tiền là như nhau.

sự tương ứng giữa số tiền bỏ ra và những thứ bạn nhận được, bạn thấy thế nào?

@ trước khi chưa có giá item mall cụ thể mong các bạn đừng có nói những câu đại loại như "chắc chắn nhà phân phối game (đừng dùng chữ phát hành nhé) sẽ bán item mall rất đắt để nhanh chóng thu hồi lại vốn".
    những ai có một chút kiến thức về kinh tế sẽ thấy những câu như trên là rất noob (xin lỗi nhé) vì:
    - người ta chỉ định giá cao với những sản phẩm chuyên dụng và ít dùng
    - còn những thứ cần phải dùng thường xuyên, thậm chí là liên tục thì bán giá thấp để có doanh thu cao trên doanh số lớn bán ra.

- free to play và bán item mall : nếu các bạn trả tiền các bạn có thể thấy ngay giá trị rất lớn của món hàng mình đã bỏ tiền ra. tiết kiệm thời gian là cái có thể thấy ngay và ... tùy theo việc mua sắm của bạn :d
    free thì điều đó là hiển nhiên có lợi cho gamer rồi không cần bàn thêm.
    ( nhưng xét về khía cạnh kinh doanh nhất là với những công ty cổ phần thì đó sẽ là thiệt hại, free chỉ thích hợp cho những công ty liên doanh mà thôi )

còn việc bán item mall thì bạn thấy cái lợi trước mắt mà không thấy cái hại sau này, nếu bán item mall thì sẽ có rất nhiều người có món đồ giống bạn, điều này sẽ làm cho item đó ( hoặc những item tương đương khi đánh rớt ra ) mất giá trong game.

- thu phí theo thời gian : bạn chắc chắn sẽ tồn một khoản đầu tư kha khá ngay cả khi chỉ muốn thử l-) . okie? hơn thế nữa, do hoàn cảnh nhất định nên thời gian chơi của các bạn khác nhau, nhưng bạn sẽ phải trả một số tiền là như nhau.
    nếu thu phí theo thời gian sẽ phải có nhiều lựa chọn cho việc đó, chẳng hạn nạp theo ngày cho những ai thương xuyên chơi và theo giờ cho những ai có ít thời gian để vào game. điều bất cập là làm cho người chơi luôn phải tận dụng mọi thời gian chơi để tránh lãng phí.

nếu bạn bỏ ra một số tiền dài hạn, nhưng khi bạn có một item quí và hiếm trong tay, giá trị của nó sẽ tương xứng với số tiền bạn bỏ ra thậm chí còn cao hơn nữa.

Trích dẫn Gửi bởi tiểu vô kỵ
    free thì điều đó là hiển nhiên có lợi cho gamer rồi không cần bàn thêm.
    ( nhưng xét về khía cạnh kinh doanh nhất là với những công ty cổ phần thì đó sẽ là thiệt hại, free chỉ thích hợp cho những công ty liên doanh mà thôi )

còn việc bán item mall thì bạn thấy cái lợi trước mắt mà không thấy cái hại sau này, nếu bán item mall thì sẽ có rất nhiều người có món đồ giống bạn, điều này sẽ làm cho item đó ( hoặc những item tương đương khi đánh rớt ra ) mất giá trong game.

nếu thu phí theo thời gian sẽ phải có nhiều lựa chọn cho việc đó, chẳng hạn nạp theo ngày cho những ai thương xuyên chơi và theo giờ cho những ai có ít thời gian để vào game. điều bất cập là làm cho người chơi luôn phải tận dụng mọi thời gian chơi để tránh lãng phí.

nếu bạn bỏ ra một số tiền dài hạn, nhưng khi bạn có một item quí và hiếm trong tay, giá trị của nó sẽ tương xứng với số tiền bạn bỏ ra thậm chí còn cao hơn nữa.
    sorry vì bạn này chưa hiểu item mall là gì! item mall là những item đặc biệt ko rớt ra trong game, vì thế không có chuyện mất giá của các item trong game! phân tích đi phân tích lại thì bán item mall thì người chơi vẫn lợi hơn, mà người thu nhập thấp, hs, sv ít tiền thì càng được lợi. hết!

Trích dẫn Gửi bởi devilbk
    sorry vì bạn này chưa hiểu item mall là gì! item mall là những item đặc biệt ko rớt ra trong game, vì thế không có chuyện mất giá của các item trong game! phân tích đi phân tích lại thì bán item mall thì người chơi vẫn lợi hơn, mà người thu nhập thấp, hs, sv ít tiền thì càng được lợi. hết!
    bạn nên đọc kỹ những gì tôi viết, item mall hoặc những item tương đương khi đánh rớt ra

tôi không hiểu ở chỗ nào khác nữa ???

Trích dẫn Gửi bởi comm@nder
    tôi không thích bàn tới khía cạnh chợ đen ở đây. nhưng cũng phải nói thật với bạn là những người có cơ hội nhặt được item quí hiếm chỉ là một con số rất nhỏ so với những người không may mắn còn lại mà thôi. hơn thế nữa chẳng lẽ bạn sẽ bán ngay item quí hiếm đó để thu hồi vốn hay sao? thế thì còn phải cân nhắc nên bán vào thời điểm nào nữa đây:d
    nhưng tôi có thấy bạn nói là bàn về vấn đề quyền lợi của gamer mà, chợ đen cũng là một hình thức kiếm lời cho gamer, vậy đó không phải là quyền lợi của gamer sao ?

Trích dẫn Gửi bởi comm@nder
    cái này thì bạn lại nói mò rồi.
    cái này thì nói thật là mới chỉ thấy có mỗi vng làm được với vltk mà thôi. tuy là gián tiếp nạp kim nguyên bảo bằng thẻ, rồi lấy kim nguyên bảo đổi lấy thủy tinh.
    thế còn như gunbound, những item mà chơi rồi có gold mua được cũng đều mua dc bằng cash (xiền), đấy cũng là item kiếm được trong game nhưng nph có bán mà!
    audu thì không rõ :d , ptv cũng có 2 hay 3 item thế mà, ryl thì vn chưa bán nhưng thế giới cũng bán những item đánh mob rớt ra...
    mail item => bán item ảo, đặc điểm là tập trung vào những item không rớt khi đánh mob và những item "dùng xong thì mất" :d (áo giáp, vũ khí thì còn dùng mãi => ít thấy game bán).

theo như suy nghĩ của mình thì 2 hình thức kinh doanh nó như thế này :

- cho gamer chơi game free và tạo nên 1 item mall với các items đặc biệt mà đánh mobs ko drop.các items đó là các loại như : quần áo trang trí,đồ đạc trang trí,các loại thuốc có tác dụng buff trong 1 khoảng thời gian dài,các loại items có khả năng làm tăng điểm exp thu được,item có khả năng làm tăng khả năng thành công khi enchant vũ khí .... ngoài ra còn có thể bán cả gold trong game.như vậy ng` chơi được cái lợi là được chơi free,vẫn lên lvl đều đều với khả năng có sẵn mà ko cần mua items.tuy nhiên ng` mua items có thể sẽ lên lvl nhanh hơn bạn vì họ ko phải mất công kéo theo 1 đàn buff để train lvl -> phân hoá các cấp lvl rất nhanh.ngoài ra khi gamer đã bán các items mà trong game ko có như vậy thì khi tổ chức các event thì còn biết lấy gì trong game ra làm giải thưởng?chắc event ko còn gì ngoài exp x2,x3 hoặc rate drop x2,x3 - cùng lắm là cho cả sever đánh 1 con boss nào đó mà có đánh mãi nó cũng ko chết được :d

- thu phí theo thời gian thì ai có tiền nạp thẻ mới chơi được,nhiều ng` không hài lòng với cách kinh doanh này.dù sao thì cũng công nhận là trong cả 2 hình thức thì hình thức nào cũng phải có tiền mới được :d nhưng ở hình thức này thì quyền lợi của ng` chơi có thể được đảm bảo hơn,ai cũng như ai ko có ng` trội hơn,muốn train lvl nhanh ko còn cách nào khác là phải kết hợp với ng` chơi khác.chuyện mua item từ một ng` chơi khác cũng ko ảnh hưởng tới nền kinh tế trong game,đồ được chuyển từ ng` này qua ng` khác mà thôi.khi tổ chức event thì quá dễ dàng với các items đặc biệt mang ra làm phần thưởng,tất nhiên là các items này chỉ là đồ trang trí thôi chứ ko phải là hàng khủng :d

dù sao đi nữa thì mình vẫn ủng hộ cách thu phí theo thời gian hơn,khi chơi theo hình thức này mình thấy mình đựơc tôn trọng hơn.pvp thua là thua chứ ko phải là thua vì item được mua ở các item malls :d

Trích dẫn Gửi bởi dellanica
    bạn ơi, có 1 điều mình muốn nói ... bạn đang hiểu lầm về hệ thống item mall thì phải ... có 1 ví dụ về cái scroll gia tăng 20% dmg đó ... nó sẽ ko có tác dụng với những người có học skill buff gia tăng dmg ... thế nên chuyện overpower ko có đâu ... người sử dụng cái scroll đó so với người có học skill buff tăng dmg sẽ có sức mạnh ko chênh lệch nhau là mấy .... còn cái immune với các force như bạn nói thì mình chưa thấy bao giờ .. cho ví dụ đi ^_^
    hic cái này nhắc mới nhớ. đúng rồi, khi mình sử dụng các cuộn giấy buff thì cùng lúc ko thể sử dụng các skill buff. ngược lại khi đang dùng skill buff thì cũng ko thể sử dụng cuộn giấy buff.
    do đó chênh lệch giữa người-ko-xài-giấy-buff và người-có-xài được rút ngắn còn vài %, đặc biệt là ở những lv cao, khoảng cách lại càng ít khi các skill buff được max tới mức có thể.

về kháng 100%, đúng là tôi có nghe, nhưng toàn là ước mơ của mọi người, thực sự chưa ai gặp. item có option kháng chỉ 4 món. nếu muốn đủ 100% thì phải kiếm đủ 4 món 25%. 1 món 25% đã khó, 4 món thì ^^

cũng cần nhắc thạch sanh là có cần phải đi sâu vào những item của 1 game như thế ko. tôi thấy anh hơi sa đà vào việc công kích. chuyện bất công đó đơn giản thôi, muốn tiết kiệm thời gian công sức cứ việc bỏ tiền ra mua. còn ai ko mua thì thôi. những người ủng hộ item mall đã rất nhiều lần khẳng định rồi đấy, tự do, chủ động lựa chọn là ưu điểm lớn nhất của hình thức thu phí này.

@thạch sanh
    tôi cũng nói là sẽ không tiếp tục đi sâu vào các item cụ thể nữa rồi mà.

tôi có muốn nói thêm về những item của 1 game như thế đâu? bạn comm@nder kêu đích thân tôi ra trả lời còn gì. thậm chí còn kêu tôi trả lời ở tận cái thread bên kia còn gì.
    nghĩa là bạn vào đây chỉ vì muốn chứng tỏ mình với tôi thôi à?[-( mà tui nhớ là chính bạn lấy item của sro ra làm để làm ví dụ trước cơ mà

tui ủng hộ thu phí theo giờ chơi, thu phí bằng item mall thì quá tiêu cực, tốn kém gấp 10 lần thu phí theo giờ(với những game cày lvl). vn ra quy định giới hạn giờ chơi thì sao, tăng % kinh nghiệm lên là xong, tính ra giới hạn giờ chơi chỉ có lợi cho người chơi chứ ko có hại(chơi ít vẩn mạnh, ko còn vụ thức đêm hôm cày cuốc nửa), nếu nhà phân phối game ko tăng % kinh nghiệm để cho game trong nước phát triển ngang bằng với tốc độ game nước khác thì nhà phân phối đó dở, giới hạn giờ chơi là ưu điểm, thu phí theo giờ chơi là công bằng, thu phí bằng item mall là game cùi bắp. thêm 1 vấn đề là thu phí bằng item mall toàn là mấy game chơi cực lag, quá đông người chơi(toàn newbie, tạo 1 đống char treo máy bán đồ...)==> cực kì nhãm, đúng lí mình chơi xong thì nên thoát cho người khác vào mới phải. tóm lại thu phí bằng item mall là tham thì thâm>), thâm cả người chơi và cả cái cty game đó.

Trang 17 của 39 Đầu tiênĐầu tiên ... 7151617181927 ... CuốiCuối