Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Thế giới ảo có tác dụng gì và dùng nó như thế nào!

game được chia ra làm hai loại là game online và game offline. đa số người dân sống ở thành thị mang nguồn gốc việt nam đều chơi game. nhưng một trong số đó chơi game offline. game giúp cho các bạn thoải mái, thư giãn đầu óc sau những buổi làm việc căng thẳng chứ không phải các bạn luyện ngấu luyện nghiến trở thành những con nghiền game đâu. vậy cho mình hỏi có ai đã có cảm giác thiếu thiếu, cuộc đời buồn nhạt hay buồn tẻ nếu không được chơi game? bây giờ đây tôi sẽ giải thích những ích lợi và tác hại của việc chơi game:

game offline:
    ích lợi: không tốn tiền internet vì chỉ chơi một máy hay chơi mạng lan ( half life hay counter strike,.... kể cả trò chơi play station luôn). giảm bớt sự căng thẳng sau khi làm việc, học tập.

game online:
    ích lợi: thư giãn đầu óc sau khi làm việc, học tập căng thẳng.

tác hại của cả 2 loại game: chơi nhiều sẽ ảnh hưởng đến cuộc sống thật của các vị--> sức khỏe giảm sút như là: từ mắt tốt thành mắt cận. đặc biệt là chơi game online (võ lâm truyền kỳ) là phải nạp thẻ đó mấy bạn.= !!!

ý kiến mấy bạn như thế nào? có điều gì thắc mắc hay đồng tình với ý kiến của tôi thì trả lời cho tôi nhé.

tôi hy vọng rằng mấy bạn sẽ sớm tỉnh ngộ để đi vào thế giới thật của mình và xây dựng một cuộc đời, cuộc sống lành mạnh như các sách vở, ông cha ta khuyên bảo chứ đừng chìm sâu vào thế giới ảo ===> lạm dụng thế giới ảo để buôn bán, mua qua bán lại với những giá đâu đâu. có ai mà bỏ ra hàng triệu để mua mấy acc võ lâm hay m.u và những game khác nữa đâu?! chìm sâu vào thế giới ảo sẽ dễ đi vào con đường tội lỗi và khó mà trở thành một con người có ích cho xã hội được. vì vậy tôi vote một phiếu vào bài cùng nhau tẩy chay chơi võ lâm truyền kỳ vì để tiếp tục xây dựng cuộc sống của mình ngày càng trở nên tốt lành. hãy lắng nghe và thực hiện những lời tôi nói sẽ giúp ích cho mấy bạn rất nhiều.

b-) thân!b-) b-)
    ^^ tạm biệt!^^

tại sao không có bạn nào xem bài của mình thế?! bài mình viết dở quá hay sao mà các bạn lại không đọc?
    thân!

cám ơn các bạn đã góp ý cho tôi. thật ra mấy điều mấy bạn nói đều là đúng cả. mấy bạn có thấy một điều rất vô lý không? tự dưng tự lành đem trăm ngàn, cả triệu bạc để mua một acc để chơi. nếu game đó mà không còn ai chơi thì mấy acc bạn mua thì để làm gì? vậy có phải là vứt tiền qua ô cửa sổ đúng không?! nếu bạn water nói là game online thể hiện tính cách của con người và giúp người ta giao tiếp, ứng xử trong cuộc sống. vậy theo bạn bao nhiêu % người chơi game online là người trí thức? bao nhiu % người ăn không rồi ngồi? bao nhiu % người đang trong giai đoạn học tập? vậy cho mình hỏi luôn: bao nhiêu % người nói tục trong game vltk, theo bạn? những câu hỏi trên mấy bạn ước lượng để trả lời thôi. vậy từ đó hãy rút ra nhận xét xem game online là một môi trường tốt hay là xấu để mọi người kể cả trẻ em học tập hay không?! theo mình thấy game online vltk thì hở một tí là đánh nhau: "f9 ko ku!" hay: "ks=ds" vltk có một số sai sót nhỏ, mời bạn đọc bài: " cùng nhau tẩy chay vltk" để tham khảo thêm về một số sai sót nhỏ.

thân!
    ^^ ^^ =; =; ^^ =; =; ^^ =; ^^ =; ^^ =; ^^ =; =; =; =; ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^ =; =; =; =;

cám ơn bạn phuong thao đã giúp tôi thuyết phục các bạn chơi game, tôi nghi rằng bạn sẽ ủng hộ tôi nhiều hơn nữa nha.
    thanks!
    bye!

Trích dẫn Gửi bởi phuong_thao
    -thứ nhất về tài sản ảo: nên nhớ không có 1 nph nào công nhận tài sản ảo cả,vậy tài sản ảo trong game thì nên dùng tiền trong game để mua không nên dùng tiền thật để mua chơi game như vậy không còn được gọi là giải trí nữa.nếu đã là giải trí thì không ai thèm chấp mấy cái chuyện thua kém nhau về đồ đạc hay lv.vậy bạn xem lại bạn có phải là chơi game để giải trí hay không
    thứ 2 chắc hăn bạn chưa bao giờ đọc qua sách báo hay chứng kiếm những vụ án giết người hay chấn lột mà mục đích và nguyên nhân của nó đề bắt đầu từ game hay sao,đừng nói là chưa bao giờ đọc nhé.
    thứ 3 thứ nhất nói với bạn game vltk hiện nay không phải là game nhiều người chơi nhất,thứ 2 nếu bạn nói vậy thì bạn hãy nhìn lại bạn coi xem bạn có nằm trong cái số người chơi mà bạn nói không nhé các cụ có câu nói người hãy nghĩ đế thân đã (tui hiện giờ không chơi game chỉ tham gia diễn đàn này thôi)
    đúng là việc mua bán là against eula của hầu hết các game ..... còn việc nên hay ko nên là do người chơi. có thể bạn ko ăn thua , nhưng người khác thì sao ? 1 ví dụ điển hình là tôi chơi gw , có set cuối là fow , cần khoảng 5 tháng farm liên tục mới mua nổi ..... những người bận , chỉ chơi đc 2 tháng một ngày ... họ đành lên ebay mua gold để có nó ...vậy có gì là sai ? mặc đẹp hơn , người thấy vui hơn ko gọi là giải trí à

2. có phải tất cả ai chơi nhiều cũng thế ko , tỷ lệ trấn lột giết người chiếm bao nhiêu trong số gamer ? tôi hỏi 1 câu thế này .. những đứa có gan giết người trấn lột vì game .... giả sử nó ko chơi game , bạn có dám khẳng định nó sẽ tốt ko ? chung quy tại bản thân ko kiềm chế đc chứ đừng đổ cho game làm gì

3. meh , nó ko lắm người chơi nhất , nhưng rất đông ( và tôi chưa xài từ "nhất" nào ), tôi đụng vào nó có 5' ... tôi cũng ko khoái phần lớn người chơi vltk , nhưng tôi vẫn còn tỉnh táo để biết là game ko có tội mà là người chơi.
    game á .... www.guildwars.com đó , tôi nhận là chơi 18/24 , có lúc nghiêm túc , có lúc giải trí đó

@ deadman :
    tiền kiếm đc thì có quyền tiêu , tiêu thế nào kệ người ta , quan tâm làm gì.
    đừng có vì 1 game vltk mà vơ đũa cả nắm .... nói tục , vô văn hóa game nào chả có , cái chính là ít hay nhiều thôi. xã hội cũng thế ....bạn ko thể vào mà cứ yêu cầu ai cũng phải lịch sự , đến lúc ko đc thì lại tẩy chay .......thế chỉ có rước vạ vào thân thôi =))
    tốt xấu lẫn lộn , biết lọc ra cái tốt , tránh cái xấu là đc

ack. bản thân game ko xấu, chỉ là thái độ của người chơi game thôi, theo tôi thì muốn tẩy chay thì tẩy chay những hành động không đẹp, không fair play của các gamers xấu thôi...
    còn chuyện mua bán bằng tiền thật hả, có cầu ắt có cung, quy luật tự nhiên là thế rồi, trên thế giờ có những game thủ gọi là ppro-gamer, họ biến việc chơi game thành 1 việc làm và kiếm tiền từ đó, vậy những gamer bán tài sản ảo lấy tiền thật có gì sai? điều qua trọng chính là việc mua bán phải minh bạch, bảo đảm sự công bằng cho cả hai bên bán và mua, thế thôi.

Trích dẫn Gửi bởi pcnnn
    đúng là việc mua bán là against eula của hầu hết các game ..... còn việc nên hay ko nên là do người chơi. có thể bạn ko ăn thua , nhưng người khác thì sao ? 1 ví dụ điển hình là tôi chơi gw , có set cuối là fow , cần khoảng 5 tháng farm liên tục mới mua nổi ..... những người bận , chỉ chơi đc 2 tháng một ngày ... họ đành lên ebay mua gold để có nó ...vậy có gì là sai ? mặc đẹp hơn , người thấy vui hơn ko gọi là giải trí à
    tôi chưa tham gia chơi wg nên tôi không biết gì hết-->mù tịt.nhưng nếu bạn biết suy nghĩ 1 chút thì hãy để ý xem nếu với số tiền mà bạn bỏ ra để mua mấy cái tài sản ảo(không được 1 tổ chức hay một chính quyền nào thừa nhận) đấy để mang lại niềm vui trong khoảnh khắc mà đóng góp cho 1 quy từ thiện nào đó thì đồng tiền đó nó sẽ có ý nghĩa ra sao?nó sẽ giúp đỡ được bao nhiêu người ở trong hoàn cảnh khó khăn?có biết bao trẻ em có thể được đi học?

Trích dẫn Gửi bởi pcnnn
    2. có phải tất cả ai chơi nhiều cũng thế ko , tỷ lệ trấn lột giết người chiếm bao nhiêu trong số gamer ? tôi hỏi 1 câu thế này .. những đứa có gan giết người trấn lột vì game .... giả sử nó ko chơi game , bạn có dám khẳng định nó sẽ tốt ko ? chung quy tại bản thân ko kiềm chế đc chứ đừng đổ cho game làm gì
    bạn hãy nghĩ xem liệu có bao nhiêu người có tiền như bạn,có bao nhiêu học sinh nói dối gia đình là học thêm để xin tiền đi chơi game,biết bao nhiêu,bao nhiêu khoản tiền mới được phát sinh->bố mẹ phải cực khổ hơn,đấy là lúc còn xin được giả sử nếu không xin được thì sao lúc đó nhiều người đang ở độ tuổi hình thành tính cách sẽ khó làm chủ được bản thân trước những lời dụ dỗ của những bạn bè xấu.vậy thử hỏi nguyên nhân ở đâu?không phải là từ thiếu tiền đi chơi game đó sao.

Trích dẫn Gửi bởi pcnnn
    3. meh , nó ko lắm người chơi nhất , nhưng rất đông ( và tôi chưa xài từ "nhất" nào ), tôi đụng vào nó có 5' ... tôi cũng ko khoái phần lớn người chơi vltk , nhưng tôi vẫn còn tỉnh táo để biết là game ko có tội mà là người chơi.
    game á .... www.guildwars.com đó , tôi nhận là chơi 18/24 , có lúc nghiêm túc , có lúc giải trí đó
    tôi thấy buồn thay cho gia đình bạn vì nếu bạn chỉ cần bỏ 1\2 số giờ bạn chơi game ra giúp đỡ gia đình thôi thì bố mẹ bạn sẽ có thêm thời gian để nghỉ ngơi.
    @pcnnn:bạn nên xem xét lại bản thân của bạn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi phuong_thao
    tôi chưa tham gia chơi wg nên tôi không biết gì hết-->mù tịt.nhưng nếu bạn biết suy nghĩ 1 chút thì hãy để ý xem nếu với số tiền mà bạn bỏ ra để mua mấy cái tài sản ảo(không được 1 tổ chức hay một chính quyền nào thừa nhận) đấy để mang lại niềm vui trong khoảnh khắc mà đóng góp cho 1 quy từ thiện nào đó thì đồng tiền đó nó sẽ có ý nghĩa ra sao?nó sẽ giúp đỡ được bao nhiêu người ở trong hoàn cảnh khó khăn?có biết bao trẻ em có thể được đi học?

bạn hãy nghĩ xem liệu có bao nhiêu người có tiền như bạn,có bao nhiêu học sinh nói dối gia đình là học thêm để xin tiền đi chơi game,biết bao nhiêu,bao nhiêu khoản tiền mới được phát sinh->bố mẹ phải cực khổ hơn,đấy là lúc còn xin được giả sử nếu không xin được thì sao lúc đó nhiều người đang ở độ tuổi hình thành tính cách sẽ khó làm chủ được bản thân trước những lời dụ dỗ của những bạn bè xấu.vậy thử hỏi nguyên nhân ở đâu?không phải là từ thiếu tiền đi chơi game đó sao.

tôi thấy buồn thay cho gia đình bạn vì nếu bạn chỉ cần bỏ 1\2 số giờ bạn chơi game ra giúp đỡ gia đình thôi thì bố mẹ bạn sẽ có thêm thời gian để nghỉ ngơi.
    @pcnnn:bạn nên xem xét lại bản thân của bạn nhé!
    1. nhân đạo là do tùy tâm , có thể bảo tôi ác cũng đc ,nhưng nói như bạn chẳng khác nào bảo thế này " sao cậu ko uống ít coke hơn 1 chút để quyên góp nhân đạo" . vui cũng do người ... có người tìm thấy niềm vui từ làm nhân đạo , có người ko.

2. cái này thì sao .....nó là ý thức của con người tôi lấy 1 ví dụ đơn giản thế này nhé :

lúc đầu tôi chơi gw = hàng chùa do bị lừa mua , sau này tôi biết đc , đành dốc tiền đi mua bản xịn về chơi
    1 người khác cũng bắt đầu = chùa .... nhưng sau này vẫn dùng hàng chùa , dù có đủ khả năng dùng hàng xịn

vậy bạn nghĩ sao. các ví dụ bạn lấy đơn thuần vì những học sinh đó ko đủ bản lĩnh để chống lại cám dỗ thôi. cái đó thuộc phạm trù giáo dục ko bàn đến làm gì.

tiền , bạn nghĩ cứ có tiền là ổn à ... tôi cũng có thời nhịn ăn để đi chơi nên cũng biết , cái đó là do mình thôi. nếu đc cấp đủ tiền để chơi chắc gì đã khá hơn.

3. về tôi , tôi chưa bao giờ nhận là con ngoan , tôi tự thấy mình tạm đc , tôi ko giúp gì đc cho gia đình , đúng! , nhưng bạn cũng chưa biết gia đình tôi sống thế nào , đúng ko . tôi chẳng có gì cần xem xét lại cả , dù tôi chơi game thế , vẫn hoàn thành đủ trách nhiệm , vậy có gì sai ?

đề nghị stop cái vụ về con người này , tất cả những điều bạn nêu ra toàn về con người cả , bản thân game online chẳng có gì xấu , con người ko làm chủ được mình thì tự trách mình thôi , đừng nên đổ lỗi cho game làm gì.

tui ủng hộ quan điểm của pcnnn.
    mọi người đều có tự do, có sự lựa chọn của mình. chẳng nhẽ những người đi du lịch hết hàng triệu đồng lại là bình thường trong khi người khác bỏ ra tiền ra để chơi game (bao gồm cả tiền mua đĩa, tiền nạp thẻ và các chi phí khác...) lại là sai sao???
    biết bao người như tui cũng ham mê chơi game, nhưng đâu phải vì game mà có những hành động sai trái. cái chính là được dạy bảo thế nào, có nhận thức cái đúng cái sai thế nào thôi. đồng ý là game tạo điều kiện để cho 1 số học sinh, sinh viên bỏ bê học hành, nhưng cứ coi như đó cũng là thử thách trong cuộc sống đi.
    có một cái dở là trong game online ở vn hiện nay phần nhiều đòi hỏi cạnh tranh = lv --> cày liên tục, ko thì thua kém bạn bè. chính cái đó làm mất đi cái ý nghĩa chơi game online để giao lưu. các bạn mà từng chơi wow thì sẽ thấy tinh thần game online khác hẳn.
    còn trong game offline thì nhiều ng chơi đâu để ý đến câu chuyện trong game, những câu chuyện đó mang nhiều ý nghĩa lắm chứ. nhiều game thể hiện ước mơ của con người, cũng như những hành động đấu tranh vì diều tốt đẹp cho cuộc sống.

góp mấy ý )

1. đả đảo mấy con trâu thường xuyên cày bừa trong games online =))

2. đả đảo mấy người bê văn hóa xó chợ vào games online (vd khỏi nói, games nào cũng có mấy đứa vô văn hóa đứng chửi bậy tùm lum x( )

3. khuyến khích anh em chơi games online nhưng ko mê mẩn với thế giới ảo ! cần phải thường xuyên quan tâm tới cuộc sống thật (vd : offline rượu chè bia bọt mỗi tháng vài ba lần :-- )

p/s : cuối cùng, ngày nay 90% gamers có nhóm máu d :-j yêu cầu anh em chú ý phân tích kỹ, vì tán phải bé gái thật thì ko sao, nhưng nhiều lúc bà con lấy char nữ khá nhiều thành ra toàn anh em tán lẫn nhau còn chị em đâu thì chả biết =))

ý kiến trên ông nào đồng ý thì giơ chân, ko cần post bài, ông nào ko đồng ý thì giơ tay, cũng ko cần phản bác lại =))

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối