nhiều chị em có nhu cầu đình chỉ thai ưu tiên tuyển lựa phương pháp phá thai bằng thuốc với mục đích hạn chế sự can thiệp của dao kéo, hạn chế các biến chứng như thủng tử cung, tổn thương ruột, dính buồng tử cung gây vô cơ – hiếm muộn… Nhưng đa dạng chị em vẫn e sợ ko biết phá thai bằng thuốc có đau không? Để giúp chị em giải tỏa tâm lý trước lúc đình chỉ thai, những thầy thuốc chuyên khoa của phòng khám đa khoa hoàn cầu sẽ tư vấn cụ thể về vấn đề này trong bài viết sau. Mời bạn đọc theo dõi.

Theo những thầy thuốc sản khoa của phòng khám đa khoa hoàn cầu, phá thai bằng thuốc là phương pháp đình chỉ thai tiêu dùng thuốc (thành phần chủ yếu là mifepristone và misoprostol) để kích thích tử cung, tống thai ra ngoài.

cách thức phá thai bằng thuốc được chỉ định chuyên dụng cho thai nhi dưới 7 tuần tuổi, sản phụ đủ điều kiện sức khỏe, không mắc bệnh phụ khoa, tim mạch, thận, gan, rối loàn đông máu…

Theo những bác sĩ chuyên khoa của phòng khám đa khoa hoàn cầu: Để biết được phá thai bằng thuốc có đau không ko, trước hết chị em cần hiểu rõ được thời kỳ phá thai bằng thuốc là như thế nào, tác dụng thuốc ra sao. trong khoảng chậm triển khai, thai phụ mới sở hữu thân xác định được trường hợp nào gây đau và trường hợp nào ko đau.

-Bước 1:

thầy thuốc chỉ định sản phụ tiêu dùng viên thuốc trước nhất. Viên thuốc này mang tác dụng kích thích, tạo sự co bóp tử cung, làm bong tróc túi thai ra khỏi niêm mạc tử cung.

Chị em sẽ ngơi nghỉ tại phòng khám khoảng 1h để bác sĩ theo dõi (30 phút/lần), ví như ko có gì khác lạ sẽ được về nhà ngay.

phá thai bằng thuốc có đau không? bình thường, chị em sẽ có cảm giác tương đối đâu thắt ở bụng dưới như bị chuyển dạ, xuất huyết âm đạo đa dạng hay ít tùy theo thể trạng và cơ địa của mỗi người.

☛ Bước 2:

Sau 48 tiếng, chị em quay lại phòng khám uống viên thứ 2 theo chỉ định của thầy thuốc. Viên thuốc này mang tác dụng đẩy phôi thai ra khỏi tử cung 1 phương pháp đột nhiên.

Mỗi 30 phút bác sĩ sẽ rà soát tim mạch, áp huyết của thai phụ 1 lần. Sau 3 tiếng, thai phụ với thể về nhà ngơi nghỉ.

Triệu chứng thường gặp là chảy máu phổ biến, vón cục chậm tiến độ là hiện tượng thai nhi đã được đẩy ra ngoài. bên cạnh đó, chị em còn cảm giác ớn lạnh, chóng mặt, mệt mỏi…

☛ Bước 3:

Sau 14 ngày, chị em nên đi tái khám để cứng cáp phá thai thành công. nếu bác sĩ siêu âm vẫn thấy tim thai đập bình thường thì vận dụng cách phá thai khác, tuyệt đối không được giữ lại.

Vậy, phá thai bằng thuốc có đau không? – những chuyên gia cho biết, sau khi uống viên thuốc thứ nhất thai phụ sẽ không đau, nhưng đến viên thứ hai chị em mới cảm giác đau bụng dưới và kèm theo triệu chứng ra máu vón cục trong vài ngày. Hiện tượng này là tác dụng của thuốc khiến co thắt tử cung để đẩy thai ra ngoài, giống như sẩy thai tự nhiên.

✜ Lời khuyên của bác bỏ sĩ:

bởi vậy, việc nghi vấn phá thai bằng thuốc có đau không còn phải tùy thuộc vào từng công đoạn và tác dụng của thuốc như thế nào. mặc dầu, phá thai bằng thuốc an toàn, ít gây đớn đau hơn các cách thức ngoại ra khác, nhưng chị em cũng phải chú ý những biểu thị phá thai bằng thuốc không thành công như: Ra máu âm đạo phổ biến, băng huyết ào ạt, không thấy ra máu cục, đau vùng bụng dưới dữ dội, đau cơ, chóng mặt, đau đầu, buồn nôn, nóng sốt…liên tục trong nhiều giờ. Thai phụ cần gấp rút tới cơ sở y tế uy tín, chất lượng để rà soát và ngăn chặn kịp thời.

Vừa rồi là những san sớt của những bác sĩ chuyên khoa về thắc mắc phá thai bằng thuốc có đau không. hy vọng chị em sở hữu được những thông tin có ích, giúp giải tỏa sức ép trước lúc phá thai. nếu mang bất kì nghi vấn về những trở ngại liên quan, bạn có thể gọi vào số 028 3923 9999. những chuyên gia, bác sĩ sẽ giải đáp cụ thể và hoàn toàn miễn phí.

>>xem thêm: http://phongkhamphukhoahcm.over-blog...ioi-khong.html